กากมันอุบล ตันละ 100 แล้วครับ

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

เริ่มมีเพื่อนไปซื้อมากแล้วครับ รู้สึกว่าราคาขึ้นอีก 30 สตางค์ เดิม ตันละ 75 บาท
เหมือนเต็มกระบะแค๊ป ขึ้นตาชั่งได้ 1.29 ตัน ราคา 120 บาท

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

AttachmentSize
jo1.gif161.29 KB
jo2.gif142.8 KB
jo3.gif131.31 KB
jo4.gif148.09 KB

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

ผมก็มาทำสูตรผมเหมือนเดิม
1 กากมัน 1.29 ตัน
2 น้ำตาลทรายแดง 7 กก
3 น้ำสอาด 7 ลิตร
4 ยีสต์ขนม 3 ขีด
ผสม อย่างที่ 2 +3+4 ก่อน แล้วใส่ยีสต์ผสมจนฟองขึ้นเต็มถัง สี
ใช้เวลาประมาณ 30 นาที
แต่ผมไม่มีเวลา ผสม ใช้วิธี ผูกเชือกห้อย มี ไม้วางล๊อคใว้ตรงกลาง
แล้วหมุนเด๋ยงถังหมุนเองครับ

jo5.gif jo6.gif

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

ผมจะผสมน้ำในถัง 200 ลิตร ใส่น้ำ 150 ลิตร
ผสมยูเรีย 4 กก ใน ถังเล็กก่อนกับกากน้ำตาล 6 ขวดๆละ 700 CC

แล้วเทใส่ถัง200 ลิตรที่มีน้ำอยู่ข้างใน 150 ลิตร (ผมใช้วิธีห้อยถังให้ลอยแล้วแก่วง)
เทยีสต์ที่ผสมเสร็จใส่
ส่วนออ๊กซิเจนผมใช้ สายยางเล็กดูด ให้ที่สูงลงที่ต่ำจะมีฟอง เต็มถังรองตักใส่ใหม่ (ทำอย่างนี้ 3-4 ครั้ง)

jo7.gif jo8.gif jo9.gif jo10.gif jo11.gif jo12.gif

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

แต่ที่เด็จกว่านั้น ใบกระถินสด + หญ้าเนเปียร์ใต้หวัน ปั่น น้ำหนักประมาณ 30 กก
หรือคิดตามใจผมเอง ทุกๆกากมัน 100 กก ใบกระถิน+ หญ้าสดปั่น 1 กก

ผมใช้ท่อปูน 1.50 เมตร รองด้วยผ้ายางพลาสติกขนาด 2.50 เมตร ที่พับครึ่ง มาขยายออกเป็นแผ่นเดียว
ใส่กากมันแล้วทุกๆ 20 ซม ราดด้วย ยีสต์ที่ผสมเสร็จแล้ว ย่ำให้เข้ากันนะ (ถ้าไม่รังเกียจ)

jo13.gif jo14.gif jo15.gif jo16.gif jo17.gif jo18.gif jo19.gif

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

เหลือก็ทำใส่ถุง แบบไล่อากาศออก (ทำไม่ยากเหมือนหย้าหมัก)
ปกติ กากมัน 1.29 ตัน
ได้ เต็มท่อ 1.50 เมตร 2 ท่อ
ได้ แบบถุง 18 ถุง ขนาด 30 กก
ลองทำดูนะครับ ถ้าใกล้ที่ขาย กากมัน

jo20.gif jo21.gif

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

katoy2523
User offline. Last seen 17 hours 46 min ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 25/07/2012
Posts: 1111
Points: 0

น่ากินจังเลยครับพี่โจ้ Love Love

________________

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

________________

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

cowboy62
User offline. Last seen 4 weeks 6 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 21/12/2010
Posts: 2579
Points: 0

เล่นเอง คิดเอง ประยุกต์เอง ไม่ใช้สลิง ไม่มีตัวแสดงแทน ของจริงแบบนี้ แจ่มเลยคร้าบ Party

________________

จะมีสักกี่ครุยที่ลุยโคลน...Stockmanship

________________

จะมีสักกี่ครุยที่ลุยโคลน...Stockmanship

JO UB RANCH
User offline. Last seen 2 weeks 2 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 20/12/2010
Posts: 305
Points: 0

ทำเองแบบนี้ เฉลี่ยค่าใช้จ่ายทุกอย่าง 0.58 สตางค์/ กิโลกรัม
พอดีคิดใว้ในใจ ว่าจะเลิกผลิตวัวเพื่อเอาลูก จะซื้อวัว จ่อย เข้า แค่เลี้ยงให้อ้วนแล้วขายนะ

superjo.jpg

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

________________

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

AJ_Green Ranch
User offline. Last seen 24 weeks 4 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 27/11/2010
Posts: 376
Points: 0

สุดยอดครับ

Tongue

________________

เชื่อมั่นและศรัทธา

________________

เชื่อมั่นและศรัทธา

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 2 weeks 5 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 09/11/2010
Posts: 1632
Points: 0

Laughing out loud Laughing out loud

Like+++++++++

Laughing out loud Laughing out loud

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 7 weeks 4 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 01/04/2011
Posts: 1035
Points: 0

บ้านผม ตันละ 300 บาท ตั้งแต่งานวิจัยกากมันหมักยีสท์ ไม่ออกมาแล้วล่ะ เพราะเราเอากากมันให้ สัตว์กินกันมานานมากแล้ว

ราคาปัจจุบัน หัวมันสดจำนำ 2650 บาท ตัดลด แล้วขายกันได้ 2300 - 2400 บาท

หัวมันสดหลุดจำนำ 2100 - 2200 บาท หาซื้อไม่ได้ เพราะเกษตรกรเอาที่ว่างไปสวมสิทธิ์ ทำสต๊อกลม เข้าจำนำกันหมด ทำให้แทบจะไม่มีมันส่วนเกินออกมาเลย

มันตากแห้งหลุดจำนำ ตอนนี้ตันละ 6000 - 7000 บาท

ราคากากมันสด ตันละ 350 บาท มีแนวโน้มว่าจะขึ้นถึง 450 บาท

กากมันตากแห้ง ตันละ 4000 บาท มีแนวโน้มว่าจะขึ้นถึง 5000 บาทแน่นอน

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

Counter

  • Visitor Count: 19,370