ความแตกต่างระหว่างหญ้าจักรพรรดิ์กับเนเปียร์ปากช่อง1

Zero Cattle
User offline. Last seen 5 years 24 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

เห็นมีการส่งเสริมการปลูกหญ้าเนเปียร์ปากช่อง1จากหน่วยงานของรัฐหลายแห่ง
โดยส่วนตัวแล้วผมปลูกหญ้าจักรพรรดิ์เลี้ยงวัวเป็นหลัก และหญ้าชนิดอื่นอีกบ้าง
แต่ไม่เคยปลูกหญ้าเนเปียร์ปากช่อง1เลย อยากทราบข้อเปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย
ระหว่างหญ้าจักรพรรดิ์กับหญ้าเนเปียร์ปากช่อง1 รบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆ
ที่ได้ทดลองปลูกหญ้าทั้งสองชนิดเปรียบเทียบกันด้วยครับ

Thailandranch
User offline. Last seen 7 years 30 weeks ago. Offline

ยังไม่เคยปลูกแบบจริงจังเลยครับ ผมไม่มีข้อมูล
แต่ว่าหญ้าทั้ง 2 ชนิดผมว่าไม่แตกต่างครับ ถ้าน้ำถึง ปุ๋ยถึง ผมว่าการเจริญเติบโตสูสีครับ
แต่ว่าหญ้าจักรพรรดิ์ ไม่ออกดอกครับ แก่ขนาดไหนก็ไม่ออกดอกครับ

Zero Cattle
User offline. Last seen 5 years 24 weeks ago. Offline

Smile Smile แล้วความคันต่างกันหรือเปล่าครับพี่นัด Wink

คาวบอยทุ่งหญ้า
User offline. Last seen 4 years 48 weeks ago. Offline

Big smile จากการทีได้ลองปลูกดูแล้ว ในสภาวะเดียวกัน เทวดาเลี้ยง เนเปียร์ (เนเปียร์ไต้หวัน) กับจักรพรรดิ เนเปียร์พอแบกได้ แต่จักรพรรดิคันยิบครับ แต่ถ้าได้น้ำดีปุ๋ยดีคงไม่น่าจะคันมากครับพี่หมอ เนเปียร์ออกดอกครับ จักพรรดิที่ผมลองปลูกถ้าจำไม่ผิดตอ2หรือ3นี่แหละครับออกดอกเช่นกันครับพี่หมออภิชาติ Wink Big smile Big smile Laughing out loud Laughing out loud

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 4 years 48 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

ง่า...... ป๋านัด ถ้าทิ้งไว้จนสูงซัก 3-4 เมตร แก่จัด แล้วหนาวจัด ออกดอกครับ
แต่ถ้าตัดใช้ตลอด รดน้ำให้ปุ๋ย ไม่ออกครับ
อันนี้เป็นเหมือนกันทั้ง2ชนิด

ส่วนความต่าง ผมว่าจักรพรรดิ์ ใบดกกว่า กว้างกว่า
เป้าหมายเราใช้เลี้ยงวัว วัวชอบกินใบมากกว่าต้นครับ

ความคัน ผมว่าคันเล็กน้อยพอทน ทั้ง2ชนิด
ฝากพิจารณาด้วย ความคันนั้น ส่วนใหญ่มาจากขาดปุ๋ยครับ
ลองเติมปุ๋ยให้พอ จะลดการคันลงได้มาก

Big smile

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

JO UB RANCH
User offline. Last seen 3 years 49 weeks ago. Offline

จักรพรรดิ์ กอ ลำต้นใหญ่ ใบใหญ่ ดก มีขนตามใบพอสมควร ยิ่งแก่ยิ่งมาก
ใส่ปุ๋ย รดน้ำ ตัดชิดดินช่วง 45-60 วัน วัวชอบกิน โปรตีนกำลังสูง

เนเปียร์ใต้หวัน ท่านอื่นอาจเรียก เนเปียร์ปากช่อง !! นรก!! และอื่นๆ??.....
กอใหญ่ ลำต้นมาก หลังตัดครั้งที่2 ขนก็มี แก่ก็มี
ตัดชิดดิน อายุ 45-60วัน วัวก็กินดี โปรตีนสูง

สรุปหญ้าทั้งสอง... สาม... สี่.... ห้า ชนิด ไม่ต้องสนเรื่องดอก (ตัดตามอายุ)
ต้องใส่ปุ๋ย ต้องรดน้ำ ปริมาณจะมาก ดินจะไม่เสียโครงสร้าง
อายุ กอจะนาน เขียวงาม เช่น ปลูก 1 ไร่ เลี้ยง 3 ตัว ตัดไม่ทัน
ชอบที่สุดคือ ปุ๋ยขี้ไก่ รองลงมา ปุ๋ยขี้หมู รองมาอีกขี้วัว (ดีกับดินและหญ้าสุดๆ)

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

รักวัวให้เลี้ยง ปลูกหญ้าให้พอ จนจะได้รวย รวยจะได้ไม่ปวดหัว เหนื่อยเท่ากัน

โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 6 years 2 weeks ago. Offline

ผมปลูกไว้ขยาย ทั้ง 2 ชนิด แยกกันคนละกอคู่กัน

ให้ปุ๋ยและน้ำเต็มที่
จักรพรรดิ์ แตกกอสู้เนเปียร์ไต้หวันไม่ได้ แต่ต้นโตกว่า ใบดก ใบกว้าง ใบนุ่มไม่แข็ง ใบห้อยลง แกนใบอ่อน ผิวใบสากกว่า ลำต้นสูงกว่า
เนเปียร์ไต้หวัน หญ้านรก ปากช่อง1 แล้วแต่จะเรียก แตกกอได้ดีกว่าจักรพรรดิ์ แต่ลำต้นเล็กกว่า ลำต้นสั้นกว่า ใบแคบกว่า เส้นใบแข็งกว่า ( ใบก็แข็งกว่าด้วย ) แกนใบแข็งกว่า ผิวใบเรียบกว่า ใบตั้งขึ้น

หลังจากตัดไปขยายพันธุ์ลงแปลงไม่ได้สนใจเรื่องสายพันธุ์ แค่ว่างัวชอบกิน ได้ผลผลิตเท่ากัน โปรตีนเท่ากัน แค่นั้นพอ เลยไม่แยกกัน ตอนสับเป็นท่อนก็กองรวมๆกัน ปลูกก็ปนกันมั่วไปหมด

ตอนนี้ส่วนใหญ่ หรือเกือบทั้งหมด แยกไม่ออกว่าเป็นพันธุ์อะไร ในแปลง 5 ไร่ ดูไม่ออกเลยว่าอะไรเป็นอะไร

ปล่อยให้น้ำแห้ง ไม่ได้ให้น้ำมากว่า 2 เดือนแล้ว บางต้นที่พอจะบอกได้ว่า เป็นจักรพรรดิ์ ขนขึ้นบาน และตอบสนองต่อน้ำที่ลงมากับสายหมอกไม่ดีเท่าไหร่ ส่วนเนเปียร์ไต้หวัน แค่ได้หมอกกลับโตได้ดี ไม่ค่อยมีขน แตกกอขึ้นพรึบ เต็มไปหมด

ในแปลงขยาย พื้นที่ 2 งาน จากการที่เอา 2 กอมาขยาย ให้น้ำ ให้ปุ๋ย เต็มพิกัด ดินดี ให้ฮอร์โมนเร่ง ( GA3 + Auxin + Cytokinin )
จักรพรรด์ ต้นโตกว่า แตกกอได้ดี และดูท่าจะให้ตัวเลขผลผลิตดีกว่า

สรุปจากการสังเกตของผมนะ
จักรพรรดิ์ ถ้าปุ๋ยถึง น้ำถึง ได้ดีกว่า เนเปียร์ไต้หวัน
เนเปียร์ไต้หวัน ถ้าน้ำไม่ค่อยดี ต้องอาศัยสายหมอก และน้ำค้าง จะดีกว่าจักรพรรดิ์

เรื่องคัน ที่เนเปียร์ไต้หวันคันน้อยกว่าเพราะว่ามันตอบสนองต่อสภาพแห้งแล้งได้ดีกว่า แค่มีน้ำค้าง และสายหมอกก็โตได้ ระดับหนึ่ง
แต่ถ้าน้ำดีๆ ไม่คันเหมือนกัน และดูท่าจักรพรรดิ์จะดีกว่าด้วย และถ้าแล้งแบบจริงๆจังๆ ก็คันเหมือนกัน

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

Microcline
User offline. Last seen 5 years 35 weeks ago. Offline

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลของหญ้าทั้งสองชนิดนะครับ Big smile Big smile Big smile

ฝนนี้คงต้องมีกับเค้าบ้างแล้วครับ แล้งๆ อย่างนี้ น้องๆ เริ่มเลียดินกันแล้วครับ Puzzled Puzzled Puzzled

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

Zero Cattle

Smile Smile ขอบคุณทุกข้อมูลที่ร่วมแบ่งปันครับ Big smile Big smile
Laughing out loud Laughing out loud แล้วมีใครรู้จักหญ้าเนเปียร์ญี่ปุ่นและได้ทดลองปลูกบ้างหรือเปล่าครับ
มีข้อแตกต่างจากหญ้าทั้ง 2 ชนิด ข้างต้นอย่างไรบ้างครับ Wink Wink

โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 6 years 2 weeks ago. Offline

Microcline wrote:
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลของหญ้าทั้งสองชนิดนะครับ Big smile Big smile Big smile

ฝนนี้คงต้องมีกับเค้าบ้างแล้วครับ แล้งๆ อย่างนี้ น้องๆ เริ่มเลียดินกันแล้วครับ Puzzled Puzzled Puzzled

เชิงเขาแถวตาก ปลายเดือนมีนาคม แถวนั้นงัวกินอะไรครับ

ในเขตุ พิษณุโลก และอุตรดิตถ์ จะมาลาก กากผักบุ้ง และเปลือกถั่ว จากแถวบ้านผมไปกินกันตาย กันเต็มไปหมด

สมัยวัยรุ่นเพื่อนที่อยู่แถวนั้นเล่าให้ฟังว่า หน้าแล้งห้ามขึ้นต้นไม้ไปเคาะกิ่งไม้เล่นเด็ดขาดเพราะจะลงไม่ได้
พอโตมาได้เห็นกะตาเลย งัวเกือบ 2 - 3 พันตัวมาล้อมต้นไม้เต็มไปหมด

ADS. Ranch
User offline. Last seen 6 years 33 weeks ago. Offline

ที่ฟาร์มทดลองปลูกมาหบายชนิด ตั้งแต่ รูซี่ กินนี มูลาโต้2 (ตัวนี้ดีมาก) เนเปีย บาน่า จักรพรรดิ์ วัวชอบทุกอย่างครับ แต่ที่ไม่เคยเห็นดอกและแตกกอดีก้อตาม link ครับ ทนแล้ง โตเร็ว ต้นสูงเมตรกว่าๆปล่อยวัวลงพบว่าทนเหยียบย้ำได้ดี แถมให้ผลผลิตสูงด้วย ชอบครับ

http://www.youtube.com/watch?v=HiJUOl3p4XM

Counter

• Visitor Count: 98,576