จะมีหนทางอย่างไรกับบราห์มัน100 เพศผู้

DUNE@DAH FARM
User offline. Last seen 6 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

เห็นสื่อต่างๆลงว่าราคาวัวกำลังดีขึ้นผมกลับคิดว่าราคาวัวที่ดีขึ้นนั้นดีเฉพาะวัวที่เป็นเพศผู้ ไม่ว่าจะเป็น ลูกผสมบราห์มัน ลูกผสมยุโรป แต่วัวตัวเมียราคาไม่ได้ดีขึ้นเลยนะครับข้อนี้ต้องยอมรับความจริงอีกด้าน ผมยังสังเกตเห็นว่าตอนนี้วัวตัวเมียยังวิ่งเข้าสู่โรงเชือดไม่หยุดเลยกครับเฉพาะแถวที่ที่ผมเลี้ยงานั้น วัอาทิตย์วันเดียวผมเห็นวัวตัวเมียวิ่งสู่โรงเชือดไม่ต่ำกว่า 10ตัว เพียงระยะเวลาแที่สังเกตดูเพียง 3 ชั่วโมง ได้สอบถามพวกๆว่าทำไมถึงขาย เขาตอบว่าเลี้ยงไปก็ไม่คุ้มจึงเทขายวัวตัวเมียออกมา ทำไร่มัาน ข้าวโพด ทำนาราคาดีกว่า ผมก็ถามต่อว่าราคาดีใหมที่ขายไป เขาตอบว่าไม่ดีเหมือนตัวผู้ ผมถามต่อว่าทำไมไม่ขายให้กับคนที่อยากเลี้ยง ก็ได้คำาตอบว่าเเถวที่ผมอยู่นั้นเลิกเลี้ยงไปเยอะแล้วถึงบอกขายก็ไม่มีคนซื้อ แต่ก็ต้องขายเพระทำอย่างอื่นดีกว่า ผมจึงคิดว่าต่อไปวัวฝูงตัวเมียคงหมดเเน่ ราคาวัวที่ดีขึ้นนั้นดีเฉพาะในส่วนที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นแต่อย่างอื่นไม่ดีขึ้นเลย ยิ่งบราห์มันร้อยตัวผู้ไม่ต้องพูดถึงเห็นประกาศขายกันเยอะมากแต่ก็ขายไม่ค่อยออกกันเท่าไหร่ ท่านที่เลี้ยงบราห์มันร้อยที่เพศผู้อยู่เป็นยังไงบ้างครับ ท่านใดมีข้อคิดเห็นเพิ่มเติมช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

Thailandranch
User offline. Last seen 8 years 47 weeks ago. Offline

ผมได้เคยคุยกับท่านหนึ่งบอกว่า ถ้าเราลดรายจ่ายได้เช่นเลี้ยในแปลงหญ้าอย่างเดียว อาหารข้นไม่มี
ถ้าลูกออกมาเป็นตัวผู้ดูแล้วไม่ดี หรือคัดไว้ได้แค่ตัวเดียว (ที่ดีที่สุด) นอกนั้นขายเป็นราคาเนื้อตอนจับอย่านมเลย
ได้ตัวละไม่ถึงหมื่นก็ยังดีกว่าทนเลี้ยงต่อไปอีก ขายแบบไม่ตีเบอร์ คนซื้อชอบมากเพราะถ้าขุนแล้วเนื้อขึ้นไว
เราต้องลองคิดดูรายจ่ายต่อตัวเมื่ออยู่กับเราต่อวันด้วยครับ
กรณีแรกเลี้ยงเพื่อขายพันธุ์
ถ้า มีอยู่ 5 ตัว 1 วันกินก็ประมาณ 20 บาท = 100 บาท 1 เดือน = 3,000 บาท สมมุติว่าจับที่ 1 ปี
ก็อีกประมาณ 6 เดือน x 3,000 = 18,000 บาท (ที่เราต้องเสียไป)
ขายได้ตัวละ 20,000 - 25,000 บาท ที่อายุ 1.5 ปี ก็ต้องเลี้ยงอีก 12 เดือน เพราะฉะนั้น
ขายได้ 25,000 x 5 = 125,000 บาท
ค่าเลี้ยง 18,000 x 5 = 90,000 บาท
คงเหลือเงิน 35,000 บาท
กรณีที่ 2 ขายเลยไม่ตีเบอร์
มรวัว 5 ตัว ขายได้ตัวละ 8,000 บาท
คงเหลือเงิน 40,000 บาท
เพราะยังไงเราไม่เก็บอยู่แล้ว ถ้าตัวไหนดีๆ ขายตอนอย่านมพร้อมใบเพ็ด ถ้าได้ราคาพอประมาณขายโลด

JR
User offline. Last seen 6 years 1 week ago. Offline

วัวอยู่แถวไหนครับ? กำลังอยากได้ตัวเมียมาทำแม่วัวพื้นฐานเลยครับ
แถวบ้านผมราคาแพงแบบไม่มีเหตุผลเลยครับ ถ้าไม่ไกลก็น่าสนนะครับ
ผมอยู่บุรีรัมย์ครับ

ffarm
User offline. Last seen 9 years 19 weeks ago. Offline

ยังขายให้ชาวบ้านนำไปคุมฝูงได้ครับ แต่ถ้าสุดท้ายก็ต้องยอมรับไปเป็นเนื้อ เลี้ยงวัวกำไลน้อยมากครับ รัฐบาลไม่ส่งเสริมเรื่องตลาด เรื่องการประกันราคา เรื่องเวชภัณฑ์

เจ็บป่วยฉุกเฉินโทร1669มีรถรับฟรี

เจ็บป่วยฉุกเฉินโทร1669มีรถรับฟรี

ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 6 years 14 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

กระทู้นี้เล็งมาหลายรอบแล้วครับ แปะโป้งไว้ก่อนนะครับ
Big smile

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

พ่อหนอมฟาร์ม
User offline. Last seen 10 years 18 weeks ago. Offline

Laughing out loud นานๆมาทีสู้ต่อไปครับ สักวันนึงหวังว่ามันจะแพงเหมือนปี48ย้อนกลับไป Sad(

วัวคือทุน เอาไว้แต่งเมีย

พ่อหนอมฟาร์ม
User offline. Last seen 10 years 18 weeks ago. Offline

Laughing out loud นานๆมาทีสู้ต่อไปครับ สักวันนึงหวังว่ามันจะแพงเหมือนปี48ย้อนกลับไป Sad(

sakfarm
User offline. Last seen 11 years 3 weeks ago. Offline

ก็ทำเหมือนที่..ลุงเชาวน์ฟาร์ม..ซิคับ..ตัวผู้สวยๆก็ขายเป็นพ่อพันธุ์..ตัวที่สวยน้อยหน่อยก็ขุนขายเนื้อในเมื่อการเลี้ยงมันก็อยู่ในระบบเดียวกันอยู่แล้ว..จะใด้ไม่ต้องบอกว่า.เสียเปรียบพ่อค้า.ไม่ต้องง้อขาย..ขายไม่ได้ก็ขุนมันซะเองเลยลองไปดูวิธีการจัดการที่..ฟาร์มลุงเชาวน์..ดูนะคับเผื่อจะเกิดสิ่งใหม่ๆในฟาร์เราก็เป็นได้นะคับ..แค่อยากออกความคิดเห็นนะคับผิดถูกอภัยด้วยนะคับ Smile

MM RANCH
User offline. Last seen 9 years 23 weeks ago. Offline

วันนี้วัวที่คอกคลอดเป็นตัวผู้ก็คิดแบบsakfarm สบายใจดีโตขึ้นสวยก็ขายเป็นพ่อพันธ์คุมฝูง เกรดใม่ถึงขายเป็นวัวเนื้อครับ

เราจะมุ่งมั่นสู่คุณภาพที่ดีเลิศ

เราจะมุ่งมั่นสู่คุณภาพที่ดีเลิศ

อ้วน
User offline. Last seen 9 years 21 weeks ago. Offline

วัวพี่ถ้าไม่สวยมากเกรดไม่ถึง แต่เป็นโบ๊ทๆบอกผมก็ได้พี่ ผมจะไปเอามาคุมฝูง เพราะของผมจมูกมักจะด่างขนตามักจะขาว เพราะผมเชื้อในพลังพันธุกรรมของพี่ครับ จะกู้สหกรณ์รอเลย แม่บางตัวเบื่อที่ต้องมานั่งจับสัดครับ เพราะเวลาเราน้อยพี่ชายคนเลี้ยงเค้าก็มีแนวคิดของเค้า กินน้ำเชื้อไปหลายโด๊สแล้วครับ จะขึ้นไปเอาจากหนองบัวกลับชุมพรเลยครับ

Counter

• Visitor Count: 21,532