รบกวนสอบถามด้วยครับ ... ถ้าผมเริ่มต้นแบบนี้ ... จะไหวไหมครับ ?

rexiii
User offline. Last seen 8 years 47 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 11/07/2013
Posts: 10
Points: 0


น้าผมมีคอกว่างอยู่ อดีตเคยเลี้ยงวัวนม (เลี้ยงวัว 20 ตัว++) ... ปัจจุบันไม่มีแล้วครับ (มีปัญหาเรื่องสายป่าน) ... ตอนนี้ ทำเพียงรับจ้างเลี้ยงวัวเนื้อครับ ...

เจตนาตอนแรกผมคิดว่าจะเลี้ยงวัวเนื้อแม่พันธ์ ซัก 1-2 ตัว แล้วค่อยๆขยายไป ...

แต่น้าผมไม่ต้องการเลี้ยงวัวเนื้อ ... น้าผมต้องการเลี้ยงวัวนมแทน ... โดยลักษณะการเลี้ยงของเขา ก็คือ ...

ซื้อวัวนมตัวเมียอายุ ประมาณ 6 เดือน มาเลี้ยงจนถึงอายุผสมพันธ์ แล้วจัดการผสมพันธ์ ... จากนั้นก็ขายวัวตั้งท้อง ... โดยรายได้หลังหักค่าใช้จ่าย (ค่าอาหาร+ค่าซื้อวัวเข้ามาทดแทน) จะแบ่งกัน ... (ซึ่งผมคิดว่าจะเลี้ยงวัวเนื้อแซมเข้าไปด้วย)

ไม่ทราบว่า ... จะไปรอดไหมครับ ... แบบนี้ ?

เรื่องอาหาร ตอนแรกผมคิดว่าจะให้น้าจัดการ ... แต่มารับรู้ภายหลังว่ามีปัญหาพอสมควร ... ผมจึงคิดว่าจะจัดการเอง ... ผมจึงคำถามต่อไปว่า ... ถ้าสมมติว่า ผมต้องเช่าที่ดิน ในราคา 3,000 บาท ต่อไร่ ต่อปี (ที่นา) น้ำประปาเข้าถึง เพื่อปลูกหญ้า (ตอนนี้เล็งหญ้าจักรพรรดิ์อยู่) ผมอยากทราบว่า

ถ้าเลี้ยงวัวนมในลักษณะนี้ ซัก 4 ตัว ... ปลูกหญ้า 1 ไร่ พอไหมครับ ?

ในกรณีที่พอมีความเป็นไปได้ ... ผมอยากทราบต่อว่า ... การเลี้ยงลักษณะนี้ ... จำเป็นต้องใช้อาหารข้นมากน้อยแค่ไหนครับ ? (คือว่าเป็นไปได้ไหม ถ้าใช้แต่หญ้าเพียงอย่างเดียว)

ผมรบกวนเพียงเท่านี้ ... ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ ... (ถ้าผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยด้วยนะครับ)

rexiii
User offline. Last seen 8 years 47 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 11/07/2013
Posts: 10
Points: 0

ผมได้คำตอบจากอีกเว็บนึงแล้วครับ ... แต่ยังไงก็ยังรอคำตอบของผู้รู้จากเว็บนี้อยู่ครับ ... ขอบคุณครับ ...

weerapan
User offline. Last seen 8 years 16 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 14/02/2013
Posts: 304
Points: 0

ขอแจมหน่อยละกันครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ

เลี้ยงวัวนม ให้กินแต่หญ้าอย่างเดียว นอนยันเลยครับ ไม่มีทางโตครับ อยากเห็นรูปมั้ยครับ จะถ่ายมาให้ดู เช้านี้ก็เพิ่งส่งขึ้นเจ็ทส่วนตัวไปเฝ้าพระอินทร์ กับเณรคำ 1 ตัว

อันนี้ขอยกตัวอย่างเพื่อนผมนะครับ ไปอยู่เดนมาร์คมา ตั้งแต่เรียนจบ ได้เงินมาก็เยอะอยู่ กลับมาเมืองไทย ก็ซื้อวัวอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ มาเลี้ยง วัวอายุ 6 เดือนขึ้นไป ซื้อมา 50 ตัว กะเลี้ยงแล้วพอโตได้อายุก็ผสมขาย อาหารไม่ได้กิน กินแต่หญ้า กับฟาง และเปลือกข้าวโพดแห้งอย่างเดียว (กะไม่ลงทุนเยอะว่างั้นเถอะ) เลี้ยงไปได้ปีกว่า ชักท้อ ไม่มีรายได้เข้ามาเลย วัวก็ผอม ไม่โต ไม่เป็นสัด ไม่ได้ผสม....หลังๆมาเริ่มไม่สนใจวัว(ติดปัญหาครอบครัว) วัวแทบจะไม่ได้กินอะไรเลย ผมสงสาร เลยเอารถไปขนมาไว้ที่คอกผม 15 ตัว ไม่รอดไป 2

เมื่อนำมา่เปรียบเทียบกับวัวรุ่นที่คอกผมนะครับ ผมช่วงที่ไม่มีเงิน ผมให้กิน กากเบียร์ ผสม แกลบ มื้อละ 2 กก.ครับ วันละ 2 ครั้งเช้าเย็น ตกวันละ ประมาณ16 บาท ต่อตัว ต่อวัน ช่วงหลังการเงินดีหน่อย เพิ่มอาหารเม็ด 14% โปรตีน ให้อีกมือละ 1 กก. รายจ่ายก็เพิ่มมาหน่อย วันละประมาณ 36 บาท/ตัว/วัน แต่รูปร่าง สุขภาพ วัว ต่างกันเยอะครับ เมื่อวานกับเช้านี้ เป็นสัด ไล่ขี่กันโครมๆ เรื่องอาหารหยาบย ผมปลูกเนเปียร์ ให้กินไม่อั้นครับ สลับฟางบ้าง หากวันไหนขี้เกียจ

เรื่องพื้นที่ปลูกหญ้า วัว 4 ตัว/ไร่ ถ้าระบบน้ำดี ยังไงก็พอครับ

เลี้ยงวัวแบบนี้ มันต้องมีเงินก้อนในมือเยอะหน่อยครับ เพราะว่า วัวจะกินเราฟรีไปตั้งหลายเดือน กว่ามันจะโต กว่าจะผสมติด และกว่าจะขายได้ ผมเคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันครับ สุดท้ายต้องยกเลิกไป เพราะว่าเงินทุนมีจำกัด

เลี้ยงวัวนมเสริมเลี้ยงวัวเนื้อไปด้วยก็ได้ครับ อยู่ด้วยกันได้ คอกผมยังสะเปะสะปะเลยครับ วัวเนื้อวัวนม ผสมกันไปหมด 35 ตัว แพะ อีก 3 มันส์ไปอีกแบบครับ

อั้นนี้เสริม อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามข้างต้นนะครับ Smile

ผมเคยคิดต้นทุนเล่นๆนะครับ สำหรับวัวผมนะครับ ที่อื่นอาจจะแตกต่างกันไป ลองคิดดูว่า ต้นทุนการเลี้ยงลูกวัว 1 ตัว จนกว่า จะผสมได้แล้วรีดนม ต้องใช้เงินเท่าไหร่

สมมุติว่า เป็นลูกวัวเราเองไม่ได้ไปซื้อมา
-ให้กินนมแม่ วันละ 4 กก. 1 เดือน = 4x30 = 120 กก. นมราคา กก.ละ 16.50 x120= 1980 บาท ในเดือนแรก
-สมมุติว่าเดือนที่ 2 ให้ กินนมผง (สำหรับผม จะหย่านม 2-2.5 เดือน) ใช้นมผง ประมาณ 2 กระสอบ/ตัว ราคากระสอบละ 1700= 3400
-กินอาหารลูกวัวอีก 3 เดือน วันละ 1 กก. เดือนนึงใช้ 3 กระสอบ/ตัว กระสอบละ 345 บาท = 1035
-กินอาหารวัวรุ่น ไปจนถึงอายุ 15 เดือน เฉลี่ย ค่าอาหารตัวละ 1200 บาท/เดือน กินอีก 10 เดือน ก็= 12000
-หากว่าน้ำหนักได้ 350 โล เป็นสัด ผสมที่ 15 เดือน แล้ว เผอิญ ผสมทีเดียวติด ท้องเลย นับไปอีก 9 เดือน 7 เดือนให้อาหาร ธรรมดา ตกเดือนละ 1200x 7 =8400
-อีก 2 เดือนก่อนคลอด ให้ 21% วันละ 4 กก. เฉลี่ยวันละประมาณ 50 บาท 1500 บาท/เดือน 2 เดือนก็ = 3000

สรุปจนกว่าจะได้รีดนมใช้เงินไปคร่าวๆประมาณ29000 อาจจะมี บวกลบ แล้วแต่การจัดการของแต่ละฟาร์มนะครับ นี่ไม่รวมค่าฟาง ค่าอาหารหยาบ หากว่าต้องซื้ออีกนะครับ

________________

________________

NKC
User offline. Last seen 5 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 06/07/2012
Posts: 3114
Points: 0

ขอข้อมูลเพิ่มเติมสักหน่อยครับ Wink ตอนนี้ทำงานประจำอยู่มั้ย-ที่ดินที่จะเช่าน้าทั้งหมดกี่ไร่-อยู่ส่วนไหนของประเทศไทย-มีความรู้เรื่องการเลี้ยงวัวแค่ไหน Laughing out loud กรณีอย่างนี้มักเลี้ยงเป็นอาชีพเสริมอันที่จริงการเลี้ยงวัวนมถ้าเราศึกษาให้ดีมีการจัดการที่ดีด้วยแล้วสามารถเลี้ยงเป็นอาชีพหลักได้สบายเลยครับ Party Party ที่บ้านหลังนี้ไม่ต้องเกรงใจนะครับถ้าต้องการถามอะไรหรือสงสัยอะไรมีเพื่อนๆที่เลี้ยงวัวและสัตว์อื่นๆแตกต่างกันไปช่วยเหลือกันได้ก็ช่วยกันไปครับ Party Party

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 7 years 37 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 09/11/2010
Posts: 1632
Points: 0

Big smile Big smile

อยู่ จังหวัดไหนค่ะ

Big smile

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

rexiii
User offline. Last seen 8 years 47 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 11/07/2013
Posts: 10
Points: 0

@weerapan ผมพอมองเห็นภาพเลยครับ ...

@NKC ผมทำงานรับจ้างไม่ประจำตามอีเว้นท์ต่างๆครับ ... ซึ่งของบางชิ้นบางอย่าง ผมจะเก็บไว้ที่บ้านน้าครับ ... บ้านน้าผมอยู่ อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรีครับ

ที่บ้านน้าผมมีคอกวัวนมเก่าอยู่ สามารถเลี้ยงวัวได้ 20 ตัว + ตอนนี้เลิกเลี้ยงเพราะปัญหาเรื่องการจัดการครับ

... ส่วนที่ดินจริงๆ มีของยายครับ อยู่ประมาณ 3 ไร่ เขาเช่าทำนาอยู่ รอบข้างยังพอมีที่ดินเหลือว่างอยู่ครับ สามารถติดต่อเช่าได้พอสมควร ... แต่ผมอยากจะใช้สิ่งที่มีให้เป็นประโยชน์ก่อนครับ ... มีน้อยก็ใช้น้อยครับ ... จึงคิดที่เริ่มจาก 3- 4ตัวก่อน ... เรื่องอื่นค่อยๆคิดไป ...

เจตนาผมคือ ... ต้องการให้น้าผมมีรายได้เพิ่มขึ้น (ผมเองก็เช่นกัน) และอยากให้น้าผมกลับมามีอาชีพวัวนมเหมือนเดิม ... เพราะผมเห็นคอกมันว่าง ที่ดินก็มี ... เลี้ยงซัก 3-4 ตัวน่าจะไหว ... แต่อย่างที่บอก ... น้าผมมีปัญหาเรื่องการจัดการ ... ผมก็เลยอยากจะเข้ามาตรงจุดนี้ ... เพื่อแก้ไขครับ ... ( ผมเข้าใจว่าเป็นที่สายป่านยาวไม่พอ ... )

ผมคิดว่าจะช่วยแกเรื่องทุน ซัก 1-3 ปี หลังจากที่น้าผมตั้งตัวได้เหมือนเดิม ... ผมก็จะเปลี่ยนจาการให้ทุน เป็นฝากวัวเนื้อไปเลี้ยงครับ ... ผมลองเอาแนวความคิดคุณตันมาปรับใช้ดูครับ ... เจ้าของร่วม ... เขาก็น่าจะดูแลได้ดีครับ ... อย่างตอนแรกผมบอกว่าจะเลี้ยงวัวเนื้อแม่พันธ์ แต่น้าผมบอกจะเลี้ยงวัวนม ผมก็ตามใจครับ ... แต่ก่อนจะลงทุนให้ ... ผมก็ต้องประเมินสายป่านของตัวเองก่อนครับ ว่ารับความเสี่ยงตรงจุดนี้ได้หรือเปล่า ?

และจากที่ผมได้ข้อมูลจากในเว็บ มาประเมินกับข้อมูลที่น้าผมบอก ... "ต่างกัน" พอสมควร ... ดังนั้น ... ผมคิดว่าคงต้องศึกษาเพิ่มเติมมากกว่านี้อีกครับ ...

ขอบคุณครับ ...

NKC
User offline. Last seen 5 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 06/07/2012
Posts: 3114
Points: 0

ผมว่าถ้าแบบนี้ไม่ซื้อวัวนมสาวท้องให้น้าคุณเลี้ยงไปเลยล่ะครับ...ผมว่าจะดีกว่าเรามีทุนและบุคคลที่มีประสบการณ์ความรู้อยู่แล้วสัก5-6แม่กับการเริ่มต้นจะได้ทำกันยาวๆมีรายได้หมุนเวียนตลอดไม่ต้องไปจับลูกวัวนมบ่อยๆบางทีราคาก็แรงเกินไปแบบจับไม่ลงครับ Party Party

rexiii
User offline. Last seen 8 years 47 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 11/07/2013
Posts: 10
Points: 0

weerapan wrote:
ขอแจมหน่อยละกันครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ

เลี้ยงวัวนม ให้กินแต่หญ้าอย่างเดียว นอนยันเลยครับ ไม่มีทางโตครับ อยากเห็นรูปมั้ยครับ จะถ่ายมาให้ดู เช้านี้ก็เพิ่งส่งขึ้นเจ็ทส่วนตัวไปเฝ้าพระอินทร์ กับเณรคำ 1 ตัว

อันนี้ขอยกตัวอย่างเพื่อนผมนะครับ ไปอยู่เดนมาร์คมา ตั้งแต่เรียนจบ ได้เงินมาก็เยอะอยู่ กลับมาเมืองไทย ก็ซื้อวัวอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ มาเลี้ยง วัวอายุ 6 เดือนขึ้นไป ซื้อมา 50 ตัว กะเลี้ยงแล้วพอโตได้อายุก็ผสมขาย อาหารไม่ได้กิน กินแต่หญ้า กับฟาง และเปลือกข้าวโพดแห้งอย่างเดียว (กะไม่ลงทุนเยอะว่างั้นเถอะ) เลี้ยงไปได้ปีกว่า ชักท้อ ไม่มีรายได้เข้ามาเลย วัวก็ผอม ไม่โต ไม่เป็นสัด ไม่ได้ผสม....หลังๆมาเริ่มไม่สนใจวัว(ติดปัญหาครอบครัว) วัวแทบจะไม่ได้กินอะไรเลย ผมสงสาร เลยเอารถไปขนมาไว้ที่คอกผม 15 ตัว ไม่รอดไป 2

เมื่อนำมา่เปรียบเทียบกับวัวรุ่นที่คอกผมนะครับ ผมช่วงที่ไม่มีเงิน ผมให้กิน กากเบียร์ ผสม แกลบ มื้อละ 2 กก.ครับ วันละ 2 ครั้งเช้าเย็น ตกวันละ ประมาณ16 บาท ต่อตัว ต่อวัน ช่วงหลังการเงินดีหน่อย เพิ่มอาหารเม็ด 14% โปรตีน ให้อีกมือละ 1 กก. รายจ่ายก็เพิ่มมาหน่อย วันละประมาณ 36 บาท/ตัว/วัน แต่รูปร่าง สุขภาพ วัว ต่างกันเยอะครับ เมื่อวานกับเช้านี้ เป็นสัด ไล่ขี่กันโครมๆ เรื่องอาหารหยาบย ผมปลูกเนเปียร์ ให้กินไม่อั้นครับ สลับฟางบ้าง หากวันไหนขี้เกียจ

เรื่องพื้นที่ปลูกหญ้า วัว 4 ตัว/ไร่ ถ้าระบบน้ำดี ยังไงก็พอครับ

เลี้ยงวัวแบบนี้ มันต้องมีเงินก้อนในมือเยอะหน่อยครับ เพราะว่า วัวจะกินเราฟรีไปตั้งหลายเดือน กว่ามันจะโต กว่าจะผสมติด และกว่าจะขายได้ ผมเคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันครับ สุดท้ายต้องยกเลิกไป เพราะว่าเงินทุนมีจำกัด

เลี้ยงวัวนมเสริมเลี้ยงวัวเนื้อไปด้วยก็ได้ครับ อยู่ด้วยกันได้ คอกผมยังสะเปะสะปะเลยครับ วัวเนื้อวัวนม ผสมกันไปหมด 35 ตัว แพะ อีก 3 มันส์ไปอีกแบบครับ

อั้นนี้เสริม อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามข้างต้นนะครับ Smile

ผมเคยคิดต้นทุนเล่นๆนะครับ สำหรับวัวผมนะครับ ที่อื่นอาจจะแตกต่างกันไป ลองคิดดูว่า ต้นทุนการเลี้ยงลูกวัว 1 ตัว จนกว่า จะผสมได้แล้วรีดนม ต้องใช้เงินเท่าไหร่

สมมุติว่า เป็นลูกวัวเราเองไม่ได้ไปซื้อมา
-ให้กินนมแม่ วันละ 4 กก. 1 เดือน = 4x30 = 120 กก. นมราคา กก.ละ 16.50 x120= 1980 บาท ในเดือนแรก
-สมมุติว่าเดือนที่ 2 ให้ กินนมผง (สำหรับผม จะหย่านม 2-2.5 เดือน) ใช้นมผง ประมาณ 2 กระสอบ/ตัว ราคากระสอบละ 1700= 3400
-กินอาหารลูกวัวอีก 3 เดือน วันละ 1 กก. เดือนนึงใช้ 3 กระสอบ/ตัว กระสอบละ 345 บาท = 1035
-กินอาหารวัวรุ่น ไปจนถึงอายุ 15 เดือน เฉลี่ย ค่าอาหารตัวละ 1200 บาท/เดือน กินอีก 10 เดือน ก็= 12000
-หากว่าน้ำหนักได้ 350 โล เป็นสัด ผสมที่ 15 เดือน แล้ว เผอิญ ผสมทีเดียวติด ท้องเลย นับไปอีก 9 เดือน 7 เดือนให้อาหาร ธรรมดา ตกเดือนละ 1200x 7 =8400
-อีก 2 เดือนก่อนคลอด ให้ 21% วันละ 4 กก. เฉลี่ยวันละประมาณ 50 บาท 1500 บาท/เดือน 2 เดือนก็ = 3000

สรุปจนกว่าจะได้รีดนมใช้เงินไปคร่าวๆประมาณ29000 อาจจะมี บวกลบ แล้วแต่การจัดการของแต่ละฟาร์มนะครับ นี่ไม่รวมค่าฟาง ค่าอาหารหยาบ หากว่าต้องซื้ออีกนะครับ

weerapan wrote:

สมมุติว่า เป็นลูกวัวเราเองไม่ได้ไปซื้อมา
-ให้กินนมแม่ วันละ 4 กก. 1 เดือน = 4x30 = 120 กก. นมราคา กก.ละ 16.50 x120= 1980 บาท ในเดือนแรก
-สมมุติว่าเดือนที่ 2 ให้ กินนมผง (สำหรับผม จะหย่านม 2-2.5 เดือน) ใช้นมผง ประมาณ 2 กระสอบ/ตัว ราคากระสอบละ 1700= 3400
-กินอาหารลูกวัวอีก 3 เดือน วันละ 1 กก. เดือนนึงใช้ 3 กระสอบ/ตัว กระสอบละ 345 บาท = 1035
-กินอาหารวัวรุ่น ไปจนถึงอายุ 15 เดือน เฉลี่ย ค่าอาหารตัวละ 1200 บาท/เดือน กินอีก 10 เดือน ก็= 12000
-หากว่าน้ำหนักได้ 350 โล เป็นสัด ผสมที่ 15 เดือน แล้ว เผอิญ ผสมทีเดียวติด ท้องเลย นับไปอีก 9 เดือน 7 เดือนให้อาหาร ธรรมดา ตกเดือนละ 1200x 7 =8400
-อีก 2 เดือนก่อนคลอด ให้ 21% วันละ 4 กก. เฉลี่ยวันละประมาณ 50 บาท 1500 บาท/เดือน 2 เดือนก็ = 3000

สรุปจนกว่าจะได้รีดนมใช้เงินไปคร่าวๆประมาณ29000 อาจจะมี บวกลบ แล้วแต่การจัดการของแต่ละฟาร์มนะครับ นี่ไม่รวมค่าฟาง ค่าอาหารหยาบ หากว่าต้องซื้ออีกนะครับ

เลี้ยงแบบนี้ ... วัวนม หรือวัวเนื้อครับ ? ... คือถ้าผมอยากทราบความชัดเจนอีกครั้งนึงครับ ...

ขอบคุณครับ

Rossukonth
User offline. Last seen 5 years 2 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 12/07/2013
Posts: 319
Points: 0

ขอแจมนะคะ ถ้าคิดจะเลี้ยงโคขุนไปพร้อมกับโคนม ปิ๊กว่ามันก็ดีนะคะ ในส่วนตัวนะคะ แต่สำหรับโคนมถ้าอยากจะเลี้ยงให้ได้กำไรจริง ๆ ต้องเลี้ยงเพื่อจับนมเอาผลผลิตที่ได้ค่ะ คุ้มกว่าการเลี้ยงแล้วผสมขาย ในการเลี้ยงแล้วจับนมสามารถทำเงินให้เราได้ ได้ทั้งลูกได้ทั้งนมนะคะ ตัวก็ยังอยู่แล้วยังสามารถแพร่พันธุ์ต่อไปได้อีก Big smile Wink

NKC
User offline. Last seen 5 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 06/07/2012
Posts: 3114
Points: 0

rexiii wrote:
weerapan wrote:
ขอแจมหน่อยละกันครับ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะครับ

เลี้ยงวัวนม ให้กินแต่หญ้าอย่างเดียว นอนยันเลยครับ ไม่มีทางโตครับ อยากเห็นรูปมั้ยครับ จะถ่ายมาให้ดู เช้านี้ก็เพิ่งส่งขึ้นเจ็ทส่วนตัวไปเฝ้าพระอินทร์ กับเณรคำ 1 ตัว

อันนี้ขอยกตัวอย่างเพื่อนผมนะครับ ไปอยู่เดนมาร์คมา ตั้งแต่เรียนจบ ได้เงินมาก็เยอะอยู่ กลับมาเมืองไทย ก็ซื้อวัวอย่างที่พี่ว่านั่นแหละครับ มาเลี้ยง วัวอายุ 6 เดือนขึ้นไป ซื้อมา 50 ตัว กะเลี้ยงแล้วพอโตได้อายุก็ผสมขาย อาหารไม่ได้กิน กินแต่หญ้า กับฟาง และเปลือกข้าวโพดแห้งอย่างเดียว (กะไม่ลงทุนเยอะว่างั้นเถอะ) เลี้ยงไปได้ปีกว่า ชักท้อ ไม่มีรายได้เข้ามาเลย วัวก็ผอม ไม่โต ไม่เป็นสัด ไม่ได้ผสม....หลังๆมาเริ่มไม่สนใจวัว(ติดปัญหาครอบครัว) วัวแทบจะไม่ได้กินอะไรเลย ผมสงสาร เลยเอารถไปขนมาไว้ที่คอกผม 15 ตัว ไม่รอดไป 2

เมื่อนำมา่เปรียบเทียบกับวัวรุ่นที่คอกผมนะครับ ผมช่วงที่ไม่มีเงิน ผมให้กิน กากเบียร์ ผสม แกลบ มื้อละ 2 กก.ครับ วันละ 2 ครั้งเช้าเย็น ตกวันละ ประมาณ16 บาท ต่อตัว ต่อวัน ช่วงหลังการเงินดีหน่อย เพิ่มอาหารเม็ด 14% โปรตีน ให้อีกมือละ 1 กก. รายจ่ายก็เพิ่มมาหน่อย วันละประมาณ 36 บาท/ตัว/วัน แต่รูปร่าง สุขภาพ วัว ต่างกันเยอะครับ เมื่อวานกับเช้านี้ เป็นสัด ไล่ขี่กันโครมๆ เรื่องอาหารหยาบย ผมปลูกเนเปียร์ ให้กินไม่อั้นครับ สลับฟางบ้าง หากวันไหนขี้เกียจ

เรื่องพื้นที่ปลูกหญ้า วัว 4 ตัว/ไร่ ถ้าระบบน้ำดี ยังไงก็พอครับ

เลี้ยงวัวแบบนี้ มันต้องมีเงินก้อนในมือเยอะหน่อยครับ เพราะว่า วัวจะกินเราฟรีไปตั้งหลายเดือน กว่ามันจะโต กว่าจะผสมติด และกว่าจะขายได้ ผมเคยคิดจะทำแบบนี้เหมือนกันครับ สุดท้ายต้องยกเลิกไป เพราะว่าเงินทุนมีจำกัด

เลี้ยงวัวนมเสริมเลี้ยงวัวเนื้อไปด้วยก็ได้ครับ อยู่ด้วยกันได้ คอกผมยังสะเปะสะปะเลยครับ วัวเนื้อวัวนม ผสมกันไปหมด 35 ตัว แพะ อีก 3 มันส์ไปอีกแบบครับ

อั้นนี้เสริม อาจจะไม่เกี่ยวกับคำถามข้างต้นนะครับ Smile

ผมเคยคิดต้นทุนเล่นๆนะครับ สำหรับวัวผมนะครับ ที่อื่นอาจจะแตกต่างกันไป ลองคิดดูว่า ต้นทุนการเลี้ยงลูกวัว 1 ตัว จนกว่า จะผสมได้แล้วรีดนม ต้องใช้เงินเท่าไหร่

สมมุติว่า เป็นลูกวัวเราเองไม่ได้ไปซื้อมา
-ให้กินนมแม่ วันละ 4 กก. 1 เดือน = 4x30 = 120 กก. นมราคา กก.ละ 16.50 x120= 1980 บาท ในเดือนแรก
-สมมุติว่าเดือนที่ 2 ให้ กินนมผง (สำหรับผม จะหย่านม 2-2.5 เดือน) ใช้นมผง ประมาณ 2 กระสอบ/ตัว ราคากระสอบละ 1700= 3400
-กินอาหารลูกวัวอีก 3 เดือน วันละ 1 กก. เดือนนึงใช้ 3 กระสอบ/ตัว กระสอบละ 345 บาท = 1035
-กินอาหารวัวรุ่น ไปจนถึงอายุ 15 เดือน เฉลี่ย ค่าอาหารตัวละ 1200 บาท/เดือน กินอีก 10 เดือน ก็= 12000
-หากว่าน้ำหนักได้ 350 โล เป็นสัด ผสมที่ 15 เดือน แล้ว เผอิญ ผสมทีเดียวติด ท้องเลย นับไปอีก 9 เดือน 7 เดือนให้อาหาร ธรรมดา ตกเดือนละ 1200x 7 =8400
-อีก 2 เดือนก่อนคลอด ให้ 21% วันละ 4 กก. เฉลี่ยวันละประมาณ 50 บาท 1500 บาท/เดือน 2 เดือนก็ = 3000

สรุปจนกว่าจะได้รีดนมใช้เงินไปคร่าวๆประมาณ29000 อาจจะมี บวกลบ แล้วแต่การจัดการของแต่ละฟาร์มนะครับ นี่ไม่รวมค่าฟาง ค่าอาหารหยาบ หากว่าต้องซื้ออีกนะครับ

weerapan wrote:

สมมุติว่า เป็นลูกวัวเราเองไม่ได้ไปซื้อมา
-ให้กินนมแม่ วันละ 4 กก. 1 เดือน = 4x30 = 120 กก. นมราคา กก.ละ 16.50 x120= 1980 บาท ในเดือนแรก
-สมมุติว่าเดือนที่ 2 ให้ กินนมผง (สำหรับผม จะหย่านม 2-2.5 เดือน) ใช้นมผง ประมาณ 2 กระสอบ/ตัว ราคากระสอบละ 1700= 3400
-กินอาหารลูกวัวอีก 3 เดือน วันละ 1 กก. เดือนนึงใช้ 3 กระสอบ/ตัว กระสอบละ 345 บาท = 1035
-กินอาหารวัวรุ่น ไปจนถึงอายุ 15 เดือน เฉลี่ย ค่าอาหารตัวละ 1200 บาท/เดือน กินอีก 10 เดือน ก็= 12000
-หากว่าน้ำหนักได้ 350 โล เป็นสัด ผสมที่ 15 เดือน แล้ว เผอิญ ผสมทีเดียวติด ท้องเลย นับไปอีก 9 เดือน 7 เดือนให้อาหาร ธรรมดา ตกเดือนละ 1200x 7 =8400
-อีก 2 เดือนก่อนคลอด ให้ 21% วันละ 4 กก. เฉลี่ยวันละประมาณ 50 บาท 1500 บาท/เดือน 2 เดือนก็ = 3000

สรุปจนกว่าจะได้รีดนมใช้เงินไปคร่าวๆประมาณ29000 อาจจะมี บวกลบ แล้วแต่การจัดการของแต่ละฟาร์มนะครับ นี่ไม่รวมค่าฟาง ค่าอาหารหยาบ หากว่าต้องซื้ออีกนะครับ

เลี้ยงแบบนี้ ... วัวนม หรือวัวเนื้อครับ ? ... คือถ้าผมอยากทราบความชัดเจนอีกครั้งนึงครับ ...

ขอบคุณครับ


เลี้ยงแบบนี้คือวัวนมครับ Wink หมายถึงตั้งแต่แรกเิกิดจนถึงผสมพี่วีแกนำมาแฉให้ดูเลยครับว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ Party Party

NKC
User offline. Last seen 5 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 06/07/2012
Posts: 3114
Points: 0

Rossukonth wrote:
ขอแจมนะคะ ถ้าคิดจะเลี้ยงโคขุนไปพร้อมกับโคนม ปิ๊กว่ามันก็ดีนะคะ ในส่วนตัวนะคะ แต่สำหรับโคนมถ้าอยากจะเลี้ยงให้ได้กำไรจริง ๆ ต้องเลี้ยงเพื่อจับนมเอาผลผลิตที่ได้ค่ะ คุ้มกว่าการเลี้ยงแล้วผสมขาย ในการเลี้ยงแล้วจับนมสามารถทำเงินให้เราได้ ได้ทั้งลูกได้ทั้งนมนะคะ ตัวก็ยังอยู่แล้วยังสามารถแพร่พันธุ์ต่อไปได้อีก Big smile Wink

จัดมาเยอะๆครับคุณปิ๊ก Laughing out loud Laughing out loud เจ้าแม่วัวนมตัวจริงจีบมาลงเว็บตั้งนานกว่าจะเข้ามาได้555มีความรู้อะไรที่ใช้ในฟาร์มวัวนมนำมาลงเลยความรู้ทั้งนั้นครับ Party Party

Counter

  • Visitor Count: 73,768