วัวกินยาเพนนิสริน 500000 ของคนได้หรือเปล่า

watcharinp
User offline. Last seen 7 years 35 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

วัวสาวพื้นเมืองคลอดลูกเมื่อ 8 พ.ย. 55 และมีลกค้าง 1 วัน และเจ้าหน้าที่ผสมเทียมได้ล้วงและตัดลกที่ค้างออกบางส่วน
และฉีดยาแก้อักเสบกับยาบำรุงให้แล้ว 2 วัน ลกที่ค้าง ก็ไหลออก แต่ก็ยังมีอาการลิ้มหนองเป็นก้อนๆ และมีกลิ่นยังไหลอยู่
จึงได้ฉีดยาแบบเดิมให้อีก 2 เข็ม แต่ยังมีอาการเหมือนเดิมคือหนองยังไหลอยู่ หากผมจะให้วัวกินยาเพนนิสริน 500000 ของคน
มือละ 3-4 เม็ด เช้า - เย็น ได้หรือเปล่าครับ (การล้างมดลูกด้วยน้ำเกลือคงยากที่จะทำ)

แก้วเกษตร
User offline. Last seen 7 years 34 weeks ago. Offline

การให้ยาในวัวนั้นไม่นิยมการให้ในรูปแบบกินเนื่องจากวัวเป็นสัตว์สี่กระเพาะ มีการย่อยโดยการหมักของจุลินทรีย์ที่กระเพาะหมัก และมีรูปแบบการดูดซึมสารอาหารและยาที่แตกต่างกันสัตว์กระเพาะเดี่ยวเช่นคนหรือสุนัข ยาที่นิยมให้ในรูปการกินในวัวจะเป็นยากลุ่มที่มุ่งหวังให้ออกฤทธ์ภายในทางเดินอาหารเช่น ยาถ่ายพยาธิบางตัว หรือยาแก้บิด
การให้ penicilin ที่เป็นยาปฏิชีวนะในรูปแบบการกินยาจะไปมีผลทำลายจุลินทรีย์ย่อยอาหารในกระเพาะหมักของวัวและไม่เกิดผลใดๆ

ส่วนอาการรกค้างนั้นการศึกษาในปัจจุบันพบว่าวัวที่เกิดภาวะรกค้างสามารถหายได้เองและมีโอกาศที่จะแสดงอาการป่วยเพียง10-15เปอร์เซนต์
ซึ่งโดยปกติมดลูกโคหลังคลอดจะมีการติดเชื้อเป็นปกติอยู่แล้ว ร่างกายจะมีกลไกที่สามารถกำจัดเชื้อได้เองตามธรรมชาติและมดลูกจะขับหนองออกมาเรื่อยๆจนหมดและกลับสู่ภาวะปกติใน 40-45วัน (มดลูกเข้าอู่)

ดังนั้นถ้าโคไม่แสดงอาการป่วยเช่นซึมไม่กินมีไข้ ก็ไม่จำเป็นต้องทำการรักษา แต่ถ้ามีอาการป่วยควรมีการล้างมดลูกร่วมกับการให้ยาปฏิชีวนะกลุ่มOxytetracyclinหรือEnrofloxacinในรูปแบบฉีด ถ้ามีไข้อาจให้ยากลุ่มลดไข้เช่นbutasyl หลังจาก45วันอาจพบภาวะมดลูกเป็นหนอง ซึงจะต้องยืนยันด้วยการล้วงตรวจโดยผู้ชำนาญอาจให้ฮอร์โมนกลุ่ม PGF(estrumate/lutalyse) เพื่อให้ปากมดลูกเปิด ร่วมกับการล้างมดลูก

อาการรกค้างโดยมากมีสาเหตุจากแม่โคขาดวิตามิน อี และ ซีลิเนียม ที่เป็นสารสำคัญในการกำจัดอนุมูลอิสระที่มีผลรบกวนการหลุดลอกของรกจากมดลูก
จะพบมากในโคที่เลี้ยงด้วยหญ้าแห้งและฟางเพียบอย่างเดียว การป้องกันทำได้โดยมีการเสริมแร่ธาติในรูปแบบก้อน หรือในรูปแบบฉีดโดยฉีดก่อนคลอด2-3สัปดาห์

และถ้าพบโคที่มีอาการรกค้างควรมีการตัดเอาส่วนที่ห้องออกมาจากอวัยวะเพศออกเพื่อป้องกันการติดเชื้อจากรกที่ห้อยย้อนกลับไปที่มดลูก
และไม่ควรทำการปลดเพราะอาจทำให้มีการตกเลือดในมดลูกและผนังมดลูกเสียหายได้

watcharinp
User offline. Last seen 7 years 35 weeks ago. Offline

ขอบคุณมากครับ สำครับคำแนะนำ แม่วัวสาวแข็งแรงดีสามารถเดินไปกินหญ้าบนกเนินเขาได้สบาย
ที่เป็นห่วงและกังวลเพราะเป็นมือใหม่ เห็นวัวถ่าย วัวฉี่ ก็มีน้ำเหลืองปนหนองไหลทุกครั้งครับ

cowboy62
User offline. Last seen 5 years 49 weeks ago. Offline

ขอขอบคุณ พี่แก้วเกษตร สำหรับความรู้ดีๆมีประโยชน์เพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับชาววัวมากๆครับ Party

จะมีสักกี่ครุยที่ลุยโคลน...Stockmanship

จะมีสักกี่ครุยที่ลุยโคลน...Stockmanship

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 7 years 37 weeks ago. Offline

Big smile Big smile

Like+++++++++++

Big smile Big smile

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 6 years 36 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

มากดไลค์ ให้ด้วยเช่นกันครับ
Wink

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

แก้วเกษตร
User offline. Last seen 7 years 34 weeks ago. Offline

cowboy62 wrote:
ขอขอบคุณ พี่แก้วเกษตร สำหรับความรู้ดีๆมีประโยชน์เพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับชาววัวมากๆครับ Party

เรียกน้องก็ได้ครับ

ถ้าคำถามไหนตอบได้ก็จะตอบครับ ตอบไม่ได้จะค้นคว้ามาตอบให้

กลัวจะอ่านกันไม่รู้เรื่องมากกว่า จะละเอียดมากก็กลัวงง จะไม่ลงรายละเอียดก็กลัวจะอ่านกันไม่รู้เรื่อง

ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 6 years 36 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

sofarm wrote:

ถ้าคำถามไหนตอบได้ก็จะตอบครับ ตอบไม่ได้จะค้นคว้ามาตอบให้

กลัวจะอ่านกันไม่รู้เรื่องมากกว่า จะละเอียดมากก็กลัวงง จะไม่ลงรายละเอียดก็กลัวจะอ่านกันไม่รู้เรื่อง

รู้เรื่องซิครับ รู้เรื่องขนาดที่อยากจะขอให้เขียนบทความมาลงหน้าบทความของเวบเลยแหละครับ
Wink

katoy2523
User offline. Last seen 5 years 21 weeks ago. Offline

ลงเบอร์ติดต่อด้วยก็ดีครับ ใครมีปัญหา จะได้ปรึกษาไงครับ ยิงตรงเลยจะได้แก้ไขทันเวลาครับ Sad( Sad( Sad(

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

cowboy62
User offline. Last seen 5 years 49 weeks ago. Offline

sofarm wrote:

ความรู้แบบนี้โดนใจใช่เลยครับ เน้นประสบการณ์จริง อิงหลักวิชาการ อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับผม Wink

Microcline
User offline. Last seen 7 years 22 weeks ago. Offline

Love Love Love

ขอบคุณมากๆ สำหรับความรู้ครับพี่แก้วเกษตร Big smile Big smile Big smile

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

Counter

• Visitor Count: 72,664