31 replies [Last post]
โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 11 weeks 4 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 01/04/2011
Posts: 1035
Points: 0

เลี้ยงหมาไว้เล่นๆ ขายลูกหมาหย่านม ตัวนึง 2000 - 5000 บาท สบายๆ มีเท่าไหร่ไม่พอขาย คอกนึงได้ลูก 3 - 6 ตัว ได้เงินเล่นๆสนุกๆ สบายๆ

คนเลี้ยงหมาเขารักหมา ยังไงหมาเราก็ไปดี ได้ดี ไม่เหมือนเลี้ยงัว ที่ต้องรู้อณาคตว่างัวเราต้องไปไม่ดี

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

Thailandranch
User offline. Last seen 1 year 38 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 16/11/2010
Posts: 2505
Points: 0

BAANSUAN wrote:
Big smile Big smile

เหาตัวแรกมาแล้วค่ะ คันน่าดูเลยค่ะ คริๆๆ


ข้อแรกผมว่าก็ไม่สมควรแล้วครับ กระสอบละ 85 บาท ก็ประมาณ โลละ 2.83 บาท หญ้าหมักข้าวโพดหมัก
โลละประมาณ 2 บาท รวมค่าขนส่งแล้วนะ(ที่ปากช่อง)
คนที่เขาซื้อเขาไม่ได้คิดถึงโปรที่ได้หรอกครับ น้อยคนนัก ส่วนมาก จะดูที่ราคาก่อนอันดับแรก ต้องทำราคาให้ได้ 65-70 บาท ดีที่สุด Big smile

NP
User offline. Last seen 9 weeks 4 hours ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 21/11/2010
Posts: 1030
Points: 0

....

โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 11 weeks 4 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 01/04/2011
Posts: 1035
Points: 0

BAANSUAN wrote:
Big smile Big smile

เหาตัวแรกมาแล้วค่ะ คันน่าดูเลยค่ะ คริๆๆ

เห็นแต่แรกแล้ว คิดอยู่ในใจเหมือนกันว่า ต้องออกมาแบบ บ่อเลี้ยงกบ แต่ทำมาแล้วเลยให้ลองด้วยตัวเองดีกว่า เป็นเรื่องธรรมดาของคนเรียนสูงๆ ความรู้มักจะสูงกว่าประสบการณ์เสมอ

แต่มีคนพูดเรื่องนี้ก็เอากะเขามั่ง

1. หมู ..... ใช้กากมัน ในสูตรอาหาร ไม่ได้เพราะปริมาณแป้งสูงเกินไป ต่อให้ปรับลดอาหารประเภทอื่นเพื่อให้ตัวเลขอัตราส่วนของ สารอาหารลงตัวกันก็ตาม สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือ
- ราคาค่าอาอารสัตว์จะสูงกว่าใช้ ปลายข้าวทันที เพราะเกษตรกรเราลองกันแล้ว
- หมูที่ได้ จะมีมันเยอะมากว่าใช้ ข้าวโพด และปลายข้าว ทั้งที่เราคำนวณ ตัวเลขสารอาหารให้ลงตัวแล้วก็ตาม แต่ผลที่ได้ก็คือ หมู จะมีมันหนามาก แต่เนื้อน้อย พอค้าไม่ซื้อไปเข้าโรงเชือด

2. เป็ดไข่ไล่ทุ่ง กดเครื่องคิดเลขแล้ว ขาดทุนทันที เท่าที่คนเลี้ยงเป็ดรายใหญ่ๆเขาทำกันก็คือ ใช้กากมันสดๆจากโรงงานมาเทกองให้เป็ดกินเลย เพื่อรักษา รังไข่ ไม่ให้หดตัว ในฤดู ข้าวกำลังลงมือเพาะปลูก พอเก็บเกี่ยข้าวเสร็จ และลงมือเพาะปลูกใหม่ มีหอยให้กินจึงจะทำการเก็บเกี่ยวไข่เป็ดได้ ......

เคยทดลองให้เป็ดกิน ร่วมกับอาหารเป็ดเพื่อให้ออกไข่มาขายได้ เป็ด 4 พันตัว จ่ายค่าอาหารวันละ 6 พันบาท ได้ไข่วันละ 3 พันฟอง ได้เงินวันละ 7 พันบาท หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้ว ไม่เหลือ ........ แต่ไข่ในท้องเป็ดลดลง ต้องปลดเป็ดออก เพราะไข่หมด .... สู้ไม่ให้เป็ดไข่ แล้วรักษารังไข่ไว้ จากนั้นไปเก็บเกี่ยวไข่ในช่วงฤดูที่ใช้ต้นทุนการผลิตต่ำๆ กำไรดีกว่า

ปรกติเราจะใช้กากมันในการรักษารังไข่ไว้ ในราคา ปีนี้ หน้าโรงานบ้านผม กก. ละ 350 สตางค์ คุ้มค่ากว่า

3. งัวเนื้อ เอามากินสดๆเลย คุ้มค่ามากๆ ในหน้าแล้ง กินร่วมกับฟาง อยู่ได้สบาย ในราคากก. ละ 350 สตางค์ ..... แต่ใช้ได้กับคอกที่อยู่ไกล้ๆ เพราะไปเอามาให้กินได้ทีละน้อยได้ .... แต่คอกอยู่ไกลๆ ต้องเอามาทีละหลายๆตัน ไม่งั้นไม่คุ้มค่าขนส่ง แต่ทิ้งไว้หลายวัน กากมันเน่างัวไม่กิน ...... เราทดลองเอามาหมักกันดูแล้ว ตั้งแต่ก่อน อ. น้อย จะผุดโปรเจคนี้ขึ้นมาในหัวด้วยซ้ำ ..... ไม่คุ้มค่าตัวเลขลงทุน สู้เอามาตากแห้งใส่กระสอบเก็บเข้าโรงไซโล ในหน้าแล้ง คุ้มค่ากว่า ....

.. แต่พอกดเครื่องคิดเลขแล้ว ราคา กากมันสด กก. ละ 350 สตางค์ .... ราคากากมันตากแห้ง กก. ละ 3 บาท .... ราคาหัวมันสด กก. ละ 2 บาท .... ราคามันตากแห้ง กก. ละ 5.50 บาท ..... ที่คุ้มค่าลงทุนที่สุดคือ ซื้อหัวมันสดมาสับแล้วตากแห้งให้งัวกิน คุ้มที่สุด ... รองมาก็ซื้อ มันแห้งเขามาให้กิน .... รองมาก็คือ ซื้อกากมันมาตากแห้งเก็บเข้าโรงไว้กิน .... จากนั้นจึงเป็นซื้อกากมันแห้งที่เขาตากแล้วมาให้กิน .....

4. งัวนม ไม่ว่าจะใช้อะไรก็ไม่คุ้มค่าการผลิต เพราะน้ำนมจะลดลง .... ที่คุ้มที่สุดคือ เอามันเส้น และกากมันตากแห้ง มาเป็นส่วนผสมของอาหารข้นไปเลย จึงจะคุ้มค่าลงทุนที่สุด

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 6 weeks 5 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 09/11/2010
Posts: 1632
Points: 0

Laughing out loud Laughing out loud

แต่ละพื้นที่มีวัตถุดิบอาหารสัตว์ไม่เหมือนกันหรอกค่ะ ยโสธรกับปากช่อง อยู่คนละที่ คนละโยชน์

ความอุดมสมบูรณ์ของวัตถุดิบไม่เหมือนกันหรอกค่ะ ถ้าเทียบแบบนี้..ถ้าสั่งหญ้าหมักหรือข้าวโพดหมักจากปากช่องมายโสธร

ก็หลายบาทเหมือนกัน หนูว่าเรื่องระยะทางก็เป็นส่วนสำคัญในการตัดสินใจซื้อ พื้นที่ไหนสะดวกแบบไหนก็เลือกแบบนั้น

จะเปรียบเทียบราคาขายต่อกิโลกรัม ก็คงลำบากเช่นกัน

...

ยโสธร ในยามนี้คงลำบากเรื่องอาหารสัตว์ โดยเฉพาะอาหารประเภทหญ้าหมัก หญ้าสด หรือข้าวโพดหมัก

เรื่องการจัดการด้านชลประทานมีน้อยมาก ดังนั้น เอาเป็นว่า..ตามแต่ละพื้นที่ก็แล้วกัน ใกล้อันไหน เืลือกอันนั้นดีกว่า

...

ได้ข่าวว่า..แถบโคราชก็มีการทำกากมันหมักยีสต์ใช้เองเหมือนกัน เนื่องจากเป็นแหล่งผลิตแป้งมันแหล่งใหญ่ที่สุดในประเทศ

ซึ่งในฟาร์มดังกล่าวก็ไม่ได้ใช้หญ้าหมักหรือข้าวโพดหมัก อาจเป็นเพราะต้นทุนในการผลิตกากมันในพื้นที่ดังกล่าว

อาจจะมีต้นทุนถูกกว่าการซื้อหญ้าหมักหรือข้าวโพดหมัก ก็ไม่อาจทราบได้

...

ขอบพระคุณ คุณNP ที่เข้าใจ ในกระบวนการผลิตค่ะ

ในช่วงนี้ "กากมันขาว" หายากหน่อย เนื่องจากพื้นที่ในแถบอีสานไม่มีหัวมันสดเข้าโรงงาน (ถึงมีก็น้อย)

เหตุผลอีกประการ คือ ในช่วงนี้เกษตรกรสามารถนำกากมันขาวไปตากแห้ง ก็มีการซื้อออกจากโรงงานมากขึ้น

"ของน้อย ราคาก็แพง" เป็นหลักธรรมดาของดีมานด์ ซับพลาย..ค่ะ

....

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

โกยแนบ วิ่งป่าราบ
User offline. Last seen 11 weeks 4 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 01/04/2011
Posts: 1035
Points: 0

5. ปลาดุก แบบเลี้ยงไว้เล่นๆ ในสระ อยากกินก็เอาเบ็ดไปตกมากินได้ ( ตอนนี้ในสระบ้านผม ตัวนึงตก 2 โลกว่าแล้ว ) ใช้กากมันสดๆหย่อนลงไปบริเวณขอบสระ ที่กันไว้ให้น้ำตื้นๆแค่คืบเดียว ปลาชอบกินมาก ปลาโตเร็วมาก ..... แต่ไม่ได้คิดตัวเลขลงทุนอะไร แค่มีปลาดุกไว้กินแค่นั้น บอกอะไรไม่ได้ แค่บอกว่า ปลาโตเร็วมาก และมันมาก เอามาปิ้งกินมันหยดหอมมาก จากนั้นเอาเนื้อปลาปิ้งมาทอดเป็นปลาดุกฟู กินดีกว่าปลาเลี้ยหัวอาหาร เท่านั้น

แต่การให้อาหารแบบนี้ต้องระวังเรื่องระดับความลึกของพื้นที่หากินของปลา เพราะกากมันสดจะจมน้ำ ถ้าน้ำลึกไป ปลาไม่กิน น้ำอาจจะเน่าได้

6. ไก่ ไก่พื้นเมืองกินแล้วอ้วนดีมาก ไก่สมบูรณ์ ราคาถูกกว่า ข้าวเปลือกมากๆ คุ้มค่ากว่าใช้ข้าวเปลือกเยอะมาก ไก่พื้นเมืองเลี้ยงด้วยกากมันจะให้ลูกดกกว่าเลี้ยงด้วยข้าวเปลือก ลองมาแล้ว และลูกไก่ก็รอดเยอะกว่าใช้ข้าวเปลือกเลี้ยง

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

________________

เด็กเลี้ยงงัวโง่เง่าเต่าตุ่น ที่ไม่รู้จักพัฒนา หัวไม่ค่อยดี แต่ไม่เคยดูถูกรากฐานของตนเอง

AJ_Green Ranch
User offline. Last seen 28 weeks 3 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 27/11/2010
Posts: 376
Points: 0

เดี๋ยวอุดหนุนครับเจ้

เอาไว้ยามสงสารวัว ลูกมันดูดนม อีกสักหน่อยจะจับอย่านม ผสมเร็วๆครับ

กุดชุมใกล้นิดเดียว รบกวนสอบถาม ใช้ขุนวัวได้ไหมครับ

Tongue

แอ้ม

________________

เชื่อมั่นและศรัทธา

________________

เชื่อมั่นและศรัทธา

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 6 weeks 5 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 09/11/2010
Posts: 1632
Points: 0

Markonikove wrote:

แต่มีคนพูดเรื่องนี้ก็เอากะเขามั่ง

3. งัวเนื้อ เอามากินสดๆเลย คุ้มค่ามากๆ ในหน้าแล้ง กินร่วมกับฟาง อยู่ได้สบาย ในราคากก. ละ 350 สตางค์ ..... แต่ใช้ได้กับคอกที่อยู่ไกล้ๆ เพราะไปเอามาให้กินได้ทีละน้อยได้ .... แต่คอกอยู่ไกลๆ ต้องเอามาทีละหลายๆตัน ไม่งั้นไม่คุ้มค่าขนส่ง แต่ทิ้งไว้หลายวัน กากมันเน่างัวไม่กิน ...... เราทดลองเอามาหมักกันดูแล้ว ตั้งแต่ก่อน อ. น้อย จะผุดโปรเจคนี้ขึ้นมาในหัวด้วยซ้ำ ..... ไม่คุ้มค่าตัวเลขลงทุน สู้เอามาตากแห้งใส่กระสอบเก็บเข้าโรงไซโล ในหน้าแล้ง คุ้มค่ากว่า ....

.. แต่พอกดเครื่องคิดเลขแล้ว ราคา กากมันสด กก. ละ 350 สตางค์ .... ราคากากมันตากแห้ง กก. ละ 3 บาท .... ราคาหัวมันสด กก. ละ 2 บาท .... ราคามันตากแห้ง กก. ละ 5.50 บาท ..... ที่คุ้มค่าลงทุนที่สุดคือ ซื้อหัวมันสดมาสับแล้วตากแห้งให้งัวกิน คุ้มที่สุด ... รองมาก็ซื้อ มันแห้งเขามาให้กิน .... รองมาก็คือ ซื้อกากมันมาตากแห้งเก็บเข้าโรงไว้กิน .... จากนั้นจึงเป็นซื้อกากมันแห้งที่เขาตากแล้วมาให้กิน .....

ข้อมูลความเป็นจริงน่าจะน้อยไปสักหน่อยนะคะ น่าจะลองศึกษาใหม่ บางทีข้อมูลที่เก่าๆ แล้ว อาจจะไม่เป็นประโยชน์สำหรับเกษตรกรนะ

ไม่อยากให้นำ..ความรู้สึกมาเป็นข้อมูล

เคยได้ยินมาเยอะมากๆ ประเภทแบบว่า...เขาว่ามา, ได้ยินเค้าว่า, ยังงั้น ยังงี้ ยังโง้น

ถามหน่อยเถอะว่า..เขาหน่ะเป็นใครกัน

...

เรื่องกากมันหมักยีสต์ ที่พูดถึง..เป็นผลิตภัณฑ์จากงานวิจัย มีงานวิจัยรองรับ และมีการจดสิทธิบัตรแล้ว เป็นทรัพย์สินทางปัญญา

ส่วนใครจะคิดวิธีหมักหรือเริ่มหมักมาก่อนหลัง ใครจะผุดโปรเจคนี้มาก่อนใคร อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ค่ะ

...

เรื่องการนำกากมันสดๆ มาให้วัวกินหน่ะ ถ้าลองถามคนที่เค้าให้กินจริงๆ จะรู้ว่ามัน..คุ้มสุดคุ้ม..จริงๆ

ทั้งแท้ง ทั้งกระเพาะรูเมนพัง ระับบสืบพันธุ์เสีย จิปาถะ

และอยากจะเรียนเพื่อเป็นข้อมูลใหม่ด้วยว่า...ผลิตภัณฑ์กากมันหมักยีสต์..เป็นงานวิจัยเพื่อแก้ปัญหาเรื่องการนำกากมันสดๆ มาให้วัวกิน

แล้วพบปัญหาร้อยแปดพันเก้าแบบข้างต้น แล้วสามารถแก้ปัญหาอย่างได้ผล มีงานวิจัยรองรับเป็นทางการ

....

ถ้าสามารถนำกากมันสดๆ มาให้วัวกินแล้วได้ผลดีอย่างที่ว่า....ก็ลองดูนะคะ

แล้วอย่าลืมนำเสนอด้วยนะคะ

จักขอบพระคุณอย่างยิ่งค่ะ

Smile Smile

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 6 weeks 5 days ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 09/11/2010
Posts: 1632
Points: 0

Markonikove wrote:
..

4. งัวนม ไม่ว่าจะใช้อะไรก็ไม่คุ้มค่าการผลิต เพราะน้ำนมจะลดลง .... ที่คุ้มที่สุดคือ เอามันเส้น และกากมันตากแห้ง มาเป็นส่วนผสมของอาหารข้นไปเลย จึงจะคุ้มค่าลงทุนที่สุด

ข้อมูลน้อยไปหน่อยนะคะ

Big smile Big smile

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

________________

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

NP
User offline. Last seen 9 weeks 4 hours ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม
Joined: 21/11/2010
Posts: 1030
Points: 0

...

Counter

  • Visitor Count: 19,370