67 replies [Last post]
Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 34 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

ตามด้วยท้องแก่ใกล้คลอด(ผลงานของเจ้าตัวผู้สีแดงข้างบนทั้งนั้น)

wuadee
User offline. Last seen 9 years 11 weeks ago. Offline

ลูกวัวสวยดีครับ และไม่ยักกะรู้ว่าเจ้า V8 606/3 จะให้ผลงานได้สวยงามเช่นนี้ พอดียังมีเก็บอยู่ในถังบ้างเล็กน้อย งั้นคงต้องงัดเอาออกมาใช้บ้างซะแล้วครับ

งานหนัก ... ไม่เคยฆ่าคน บ้านหลังนี้ยินดีต้อนรับ >>> http://www.wuadee.com/ <<<

งานหนัก ... ไม่เคยฆ่าคน บ้านหลังนี้ยินดีต้อนรับ >>> http://www.wuadee.com/ <<<

คาวบอยทุ่งหญ้า
User offline. Last seen 6 years 6 weeks ago. Offline

Big smile ผมละชอบแปลงหญ้าพี่จริงๆ มองดูเขียว แล้วเพลินดี อิอิ Big smile Big smile Love

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 34 weeks ago. Offline

Big smile Big smile ถ้าแถวใต้ต้องเรียกว่าแปลงหญ้าสมรมหรือผสมโรง(ไม่รู้พิมพ์ถูกหรือเปล่า)
แต่ที่แน่ๆบ้านผมเขาเรียกแปลงหญ้าสำมะปี๋ Laughing out loud Laughing out loud
Smile Smile เพราะว่ามีตั้งหลายอย่างอยู่ในแปลงเดียวกันโดยตั้งใจและไม่ได้ตั้งใจ
สำหรับผมว่าดีนะแต่ท่านอื่นไม่รู้ว่าคิดยังไง
คือเริ่มจากปีแรกหว่านหญ้ารูซี่เลี้ยงวัวไม่กี่ตัวก็OK
พอปี่ที่สองมีวัวเพิ่มขึ้นหญ้าชักไม่พอเลยไถหญ้ารูซี่ทิ้งปลูกหญ้าอาลาฟัลนึกว่ารูซี่จะตายแต่กลับงามกว่าเดิมซะอีก
เลยกลายเป็นแปลงหญ้ารูซี่ผสมอาลาฟัล ตอนหน้าฝนก็ดีครับตัดให้วัวกินแทบไม่ทัน
แต่พอเริ่มหนาวเท่านั้นหละครับ รูซี่ก็ชงัก อาลาฟัลก็ออกดอก
แล้วจะทำยังไงดีหละครับหญ้าไม่มีวัวก็ท้องแก่ใกล้คลอดกันทุกตัว
ตอนต้นมกราคมที่กำลังหนาวจัดนั้นแหละครับผมเลยตัดสินใจปรับปรุงแปลงหญ้าอีกครั้ง
โดยปลูกหญ้าจักรพรรดิ์ไปตรงกลางระหว่างมุมทั้งสี่ของหญ้าอาลาฟัลซึ่งเดิมปลูกระยะ เมตร x เมตร
ก็จะได้เป็นระยะใหม่ระหว่างหญ้าจักรพรรดิ์กับหญ้าอาลาฟัลประมาณ 0.75 x 0.75 เมตร
และกลัวว่าหญ้าจะโตไม่ทันวัวเพราะหญ้าจักรพรรดิ์ปลูกใหม่กว่าจะตัดไดก็ร่วมสองเดือน
เลยคิดว่าจะทำยังไงจะได้หญ้ามาให้วัวกินเร็วกว่านั้น สรุปก็ลงเอยที่ปลูกข้าวโพดพร้อมกับถั่วลงไปด้วย
เพราะทั้งสองอย่างสามารถตัดได้ที่30-45วัน ผลก็เป็นดังภาพที่เห็นครับหลังจากที่หายหนาวทุกอย่างที่มีและปลูกลงไปต่างแข่งกันโตเอาๆ
จนตอนนี้ที่ดิน 2 ไร่เศษกับวัว 20 กว่าตัว ปรากฎว่าวัวไม่ทันหญ้าครับก็ดีครับดีกว่าหญ้าไม่ทันวัว คนเลี้ยงก็ดีใจครับหญ้าก็งาม วัวก็อ้วน Big smile Big smile

3dd
User offline. Last seen 7 years 2 weeks ago. Offline

หญ้างามวัวอ้วนจัง Smile Smile

ชวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน

ชวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน

Zero Cattle

มีสมาชิกท่านใดเคยปลูกถั่วเซอราโตในแปลงหญ้าบ้างครับ
เพราะผมเห็นที่เกิดแถวข้างทางหรือตามริมรั้วงามดีมากๆ
แต่ไม่รู้ว่าถ้าเอามาปลูกในแปลงหญ้าไม่รูว่าจะเป็นยังไง
จากที่ค้นในตำราเห็นบอกตัดเถามาปลูกก็ได้
ตอนนี้ก็กำลังลองตัดเถามาชำในถุงดำดู
พอดีหน้าฝนนี้มีโครงการจะขยายแปลงหญ้าจักรพรรดิ์เพื่อรองรับสมาชิกใหม่ที่กำลังจะเกิดในปีหน้า
Smile Smile ท่านใดมีข้อมูลหรือประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ Stare Stare

Zero Cattle

Puzzled Puzzled ไม่มีใครเคยปลูกถั่วเซอราโตรในแปลงหญ้าเลยหรือครับ Sad( Sad(

ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 6 years 6 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

Thailandranch wrote:
ถ้าแถวอุดร เมื่อรั้งที่ไป PC เจ๊ไก่แก่แวะซื้อไก่พรรนี้แหละครับ อยู่ทางเข้าวัดป่าบ้านตาด
ชื่อผู้ใหญ่สายัณ เบอร์โทรครับ 086-8619672 เราถามอะไรไปแกไม่มีกักข้อมูลเลยครับ
ทั้งสถานที่ที่ไก่ชอบไปวางไข การเอาไข่มาให้แม่ไก่ตัวอื่นฟัก และอื่นๆ อีกมากมาย ลองติดต่อดูครับ

ฮั่นแน่ มีเบอร์โทรด้วย แอบโทรไปหาลูกสาวเขาหรือเปล่าเนี่ย
จำได้ว่า ไก่ต๊อก 5 ตัวแถม 1
Big smile

ปล.หญ้างามมากครับ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

babycow
User offline. Last seen 6 years 27 weeks ago. Offline

ขออนุญาตนะครับ ถามเรื่องไก่ต็อก จอมโวยวายนี่แหละครับ พอดีที่บ้านมีอยู่4 - 5 ตัว
อยากถามว่าดูยังงัยตัวผู้ตัวเมียครับ ไม่เห็นมันไข่หรือไล่ทับกันเลยครับ
เห็นแต่ร้องเสียงดังบินไปรอบคอกวัว ไม่รู้จริงๆครับว่าดูยังงัย Big smile Big smile

Thailandranch
User offline. Last seen 8 years 39 weeks ago. Offline

ไก่ต๊อกชอบไปไข่ในป่าครับ แบบที่รกๆ ถ้าบ้านพี่เดี่ยวผมว่าประมาณแถวๆบ่อปลาครับ Laughing out loud Laughing out loud Laughing out loud

Counter

• Visitor Count: 2,696