67 replies [Last post]
ดงประดู่ฟาร์ม
User offline. Last seen 6 years 6 weeks ago. Offline
เจ้าบ้าน

พี่babycow แวะมาดูที่ดงประดู่ซิครับ แต่ต้องหนีบโค๊กมาด้วยนะ
เจ้าชุดที่มาจากทางเข้าวัดป่าบ้านตาดโตแล้ว เดี๋ยวจะชี้อัณฑะมันให้ดูครับ ฮ่า ฮ่า
Big smile Big smile

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

babycow
User offline. Last seen 6 years 27 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

Big smile Big smile Big smile Big smile Big smile
เดี๋ยวว่างจะไปขอความรู้ ว่าแต่ผมหนีบแป็ปซี่ไปนะครับคุณไก่ เพราะเขาบอกว่ามันดีที่สูดดดดดดดด

Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 34 weeks ago. Offline

ติดตามความเปลี่ยนแปลงเมื่ออายุได้ 2 เดือนครึ่งครับ

คาวบอยทุ่งหญ้า
User offline. Last seen 6 years 6 weeks ago. Offline

Big smile เจ้าตัวเล็กนี่ดูดีนะครับ..... Big smile

ผมทำแปลงหญ้าผสมโรงแบบเดียวกับของพี่แล้วครับ ..แต่หญ้าตระกูลเนเปียรื นี่ไม่ได้ปลูกเป็นแถว ตัดต้นหว่านมั่วเลยครับ ..โดยรุปในแปลงมีทั้งรูซี่ จักพรรดิ เนเปียรืไต้หวัน มอมบาซ่า มูลาโต้ และข้าวโพด แบบว่าตัวไหนเกิดเอาหมดละครับ ..ได้ต้นแบบมาจากพี่ zero นี่แหละครับ อิอิ Wink Big smile Big smile

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

หนึ่งครับ
User offline. Last seen 8 years 4 weeks ago. Offline

แม่ไก่งวงตัวโตดีจังครับ ที่บ้านผมตัวเล็กนิดเดียว
โดนทับทีขาแทบหัก แถมยังทับไม่สำเร็จด้วย มันไม่ยอมท่าเดียวเลย

itthipon_KMITL@hotmail.com 081-7218459

itthipon_KMITL@hotmail.com 081-7218459

Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 34 weeks ago. Offline

ก็ลองทำดูครับคุณ อนุกูล ได้ผลอย่างไร เอารูปมาโชว์ด้วยนะครับ
วันนี้ผมมีรูปถั่วเซอราโตที่ขึ้นตามริมรั้วมาให้ดูกันครับ
BB Code [full image
BB Code [full image]:

Zero Cattle

ขอโทษทีเกิดการสับสนเล็กน้อย ลองใหม่อีกครั้งครับ

Zero Cattle

ตามด้วยที่เกิดปนกับหญ้าขนริมทางครับ

ดงประดู่ฟาร์ม
เจ้าบ้าน

งามมากเลยครับ แบบนี้วัวคงอร่อยไปเลย
Laughing out loud

Zero Cattle

เสียดายครับแถวนี้ไม่มีใครเลี้ยงวัวเลย (ถ่ายรูปจากข้างที่ทำงาน ที่ภูเก็ต)
แต่คิดว่าจะลองปลูกในแปลงหญ้าจักรพรรดิ์ที่อุดรลองดูครับ เพราะปลูก
ค่อนข้างง่าย เอาเถามาปลูกเหมือนมันเทศก็ได้แล้ว ส่วนที่ผมเคยลองตัดเถา
มาเสียบในถุงดำปรากฎว่ารากงอกดีมากครับแค่ 7 วัน รากแทงออกมาตามรูถุงดำ
เต็มเลยครับ แต่ลองปลูกจากเมล็ด%งอกต่ำมากครับเพราะเมล็ดค่อนข้างแข็ง ดังนี้
1. แช่น้ำ 5 วันก่อนปลูกงอก 3 %
2. แช่น้ำ 10 วันก่อนปลูกงอก 5 %
3. แช่น้ำร้อน 80 องศา 10 นาทีก่อนปลูกงอก 5 %
4. ไม่แช่น้ำปลูกเลยงอก 0 %
5 . คั่วในทรายร้อน 80 องศา 20 นาทีก่อนปลูกงอก 5 %
สรุปว่าทำยังไงอัตรางอกก็ไม่เกิน 5 % แถมต้นที่ปลูกจากเมล็ดยังโตช้ามากๆ คือ
อายุ 3 เดือนจะยาวประมาณ 1 เมตรเท่านั้น ในขณะที่ถ้าปลูกด้วยเถา 1 เมตรใช้เวลาแค่ 14 วัน
ถ้าปล่อยไว้ถึง 3 เดือนคงยาวไดมากกว่า 10 เมตร แถมยังแตกแขนงจากเถาหลักอีกมากมายนับไม่ถ้วน
ปล. แต่ข้อดีของการปลูกด้วยเมล็ดก็คือปลูกค่อนข้างง่าย ถ้าท่านใดมีวิธีทำให้เมล็ดมี%การงอกสูงๆ
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Counter

• Visitor Count: 2,692