67 replies [Last post]
คาวบอยทุ่งหญ้า
User offline. Last seen 6 years 14 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

Zero Cattle wrote:
ก็ลองทำดูครับคุณ อนุกูล ได้ผลอย่างไร เอารูปมาโชว์ด้วยนะครับ
วันนี้ผมมีรูปถั่วเซอราโตที่ขึ้นตามริมรั้วมาให้ดูกันครับ
BB Code [full image
BB Code [full image]:

Big smile ครับพี่อภิชาติ zero ผมก็หวังอยากให้ออกมาดีละครับ แต่ผลเป้นงัยนั้น......
ถั่วนี่น่าสนใจครับพี่ เอามาปลูกที่อุดรมั่งนะครับ เผื่อวันไหนไปอุครบ้านน้องที่รู้จัก จะได้ขอแบ่งมาปลูกบ้างครับ..เป็นถั่วหลายปีหรือปีเดียวครับพี่zero Love

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 42 weeks ago. Offline

ถั่วเซอราโตเป็นถั่วหลายปีครับคุณอนุกูล ยิ่งอายุมากยิ่งให้ผลผลิตสูงและแตกยอดไว
แถมถั่วชนิดนี้ยังทนแล้งและทนหนาวได้ดีด้วยครับ ส่วนพันธุ์ถั่วหาได้ทั่วไปตามริมทาง
หรือที่ว่างเปล่าทั่วประเทศครับสงสัยกรมปศุสัตว์จะเอาเมล็ดมาหว่านไว้เหมือนกับถั่วฮามาต้า
ถ้ามีโอกาสลองจอดรถดูตามริมทางหรือตามคลองชลประทานจะเห็นขึ้นอยู่ทั่วไป
โดยมีลักษณะเป็นเถามีใปย่อยสามใบเหมือนถั่วฝักยาวชอบเลื้อยพันต้นไม้แต่ต่างกันตรง
ถั่วเซอราโตจะมีขนตามเถาและยอดครับ แต่ขนไม่คันครับ ถ้าเจอลองตัดไปปลูกดูครับ
ตามตำราเห็นบอกมีโปรตีนสูงถึง 25 % แถมไม่ทำให้วัวท้องอืดแม้จะให้ในปริมาณมาก

User offline. Last seen 6 years 14 weeks ago. Offline

Big smile ขอบคุณครับพี่Zero เด๋วจะลองหาดูครับ...แล้วมีฟักหรือป่าวครับพี่ ฟักมันลักษณะยังงัยครับ..ขอรบกวนอีกน๊สสสนะครับพี่ Big smile Big smile

Zero Cattle
User offline. Last seen 6 years 42 weeks ago. Offline

ถั่วเซอราโตออกฝักในช่วงหน้าแล้งครับคุณอนุกูล ฝักมีขนาดเล็กคล้ายฝักถั่วเขียวในหนึ่งฝักจะมี
เมล็ดสีน้ำตาลขนาดเล็ก 12-14 เมล็ดโดยในหนึ่งช่อจะมี 7-15 ฝักคล้ายถั่วเขียวมากครับ
แต่ % การงอกต่ำมากครับจากที่ลองเพาะหลายวิธียังไม่เกิน 5 % เลยซักวิธี แถมโตช้ามากๆครับ
แล้วแมลงยังชอบเจาะด้วย จากที่ผมลองปลูกเปรียบเทียบกันดูสู้ปลูกจากเถาไม่ได้ครับ
คือ ปลูกจากเมล็ด 3 เดือนเถายาวประมาณ 1 เมตร แถมแมลงยังเจาะใบซะพรุนเลย ต่างจาก
ปลูกจากเถาที่ปลูกง่าย รวดเร็ว % รอดสูง เถายาว 1 เมตรใช้เวลาแค่ 14 วัน ถ้าไม่ตัด 3 เดือน
เถาจะยาวได้เป็น 10 เมตรแถมแตกยอดออกมาเป็นเถาใหม่ตามข้อแทบจะทุกข้อเลยทีเดียว
แต่ที่หน้าแปลกไม่มีแมลงเจาะเลยแม้แต่ใบเดียวแม้จะเป็นใบอ่อนทั้งที่ปลูกไว้ในบริเวณเดียวกัน
กับที่ปลูกจากเมล็ด ในความคิดผมถ้าใช้เถาปลูกเป็นแนวเหมือนปลูกมันเทศสลับกับหญ้าจักรพรรดิ์
โดยปลูกห่างระหว่างแถว 50 ซม. และระยะหลุมของหญ้าจักรพรรดิ์ก็ใช้ 50 ซม. หรือปลูกเป็นแนว
เหมือนปลูกอ้อย(ถ้ามีท่อนพันธุ์เพียงพอ)จะเหมาะมากสำหรับคนที่มีพื้นที่น้อย และจำเป็นต้องตัดหญ้า
บ่อยๆ(ทุก 30-35 วัน) แต่ต้องมีการจัดการน้ำที่ดีคือต้องไม่แห้งแต่ไม่ท่วมขังเกิน 2 วัน

Big smile ผมว่าผมเจอถั่วเซอราโตแล้วละครับพี่ Zero ในกทม.นี่ละครับ อยูในบ้านลักษณะเป็นโกดังมองจากข้างนอกเข้าไปเหมือนจะล้างแต่มีคนอยู่ เห็นมีรถมอเตอร์ไซค์และเก๋งเก่าๆจอดอยู่ แต่ข้างในหญ้ารกมาก อยู่ถนน.สุขุมวิท ขาเข้าเมืองเลยอุดมสุขมาสัก20เมตรครับ เหมือนกับในรูปทีพี่ถ่ายมาโพสเลย เดียวผมจะไปขอซื้อเขาสักหน่อย(ถ้าเจอเจ้าของบ้านนะ )อิอิ Wink Big smile Big smile

Zero Cattle

เอารูปสมาชิกใหม่ในคอกมาฝากครับ
MR. ZERO NATEE 6/54 ครับ(ไข่ตามเคย ไข่ 100%)
แม่เป็นวัวกรมศูนย์เลย L11/42
พ่อคือลูกเทวดา MR.J PC 78/1 ครับ ตอนนี้อายุได้หนึ่งเดือนพอดีครับ

ดงประดู่ฟาร์ม
เจ้าบ้าน

โอววววว หล่อ ล่ำ เข้ม(โบ๊ท)
Wink

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

ศรัทธา คือ การเชื่อในสิ่งที่คุณยังไม่เห็น และรางวัลแห่งศรัทธาก็คือ การได้เห็นในสิ่งที่คุณเชื่อ

Zero Cattle

Smile Smile ขอบคุณครับพี่ไก่......เสียดายที่มีไข่ Laughing out loud Laughing out loud Laughing out loud

AJ_Green Ranch
User offline. Last seen 6 years 26 weeks ago. Offline

หญ้างามๆครับ วัวกะงาม

อยากได้ๆ

Big smile

แอ้ม

เชื่อมั่นและศรัทธา

เชื่อมั่นและศรัทธา

Microcline
User offline. Last seen 7 years 1 week ago. Offline

Shock Shock Shock หล่อล่ำแต่เด็กเลยครับ

น่าเลี้ยงต้อยมากๆ เลย Love Love Love

ไข่ 100% นี่หมอผสมคนเดียวกันไหมครับ Glasses Glasses Glasses

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

Counter

• Visitor Count: 21,821