เรื่อง วัวนม ครับพี่ katoy 2523

weerapan
User offline. Last seen 7 years 45 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

เห็นว่าพี่สนใจจะเลี้ยงวัวนม ขออนุญาตถามพี่หน่อยครับว่า จะเลี้ยงที่ไหนเหรอครับ แล้วใกล้ๆมีสหกรณ์หรือว่าศูนย์รับนมมั้ยครับ เรื่องพันธุ์วัว ถ้่าไม่ซีเรียสอะไรมากมาย ไปหาซื้อจากชาวบ้านเอาเองดีกว่าครับ

- ราคาวัวสาวท้อง ตอนนี้ก็น่าจะประมาณ 38000-45000 แล้วแต่ ความสวย ละก็ิอยู่ที่ว่าท้องกี่เดือนครับ ของผมนี่ไปหาเอาเองครับ ขอแบ่งจากน้าๆป้าๆ ลูกค้าเก่าที่ พัฒนานิคม ที่ลพบุรีน่ะครับ ฟาร์มละ ตัวสองตัว เรื่องพันธุกรรม ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ครับ ส่วนใหญ่ เลือดเกิน 87.5 กันทั้งนั้น ตอนเรียน อาจารย์สอนว่า ระดับสายเลือดที่เหมาะกับเมืองไทยเรา 87.5-90 ครับ เลือดร้อย เลี้ยงยากนิดนึงครับ ทั้งโรค ความทน ต้องเลี้ยงดีๆ

-ถ้างบเยอะ ไม่อยากเสียเวลาไปหา ก็นี่เลย ไปฟาร์มโชคชัย ตอนนี้ราคาก็น่าจะ 5 หมื่นอัพได้ครับ พวกที่เลี้ยงด้วยกันก็มีฟาร์มนึง ซื้อของโชคชัยหมดเลย วัวสายพันธุ์ดี มีใบรับรองทุกตัว แต่ไซส์ไม่ค่อยใหญ่ กลางๆ แต่มาเลี้ยงแถวบ้านผม ไม่ทนเหลือบ เป็นไข้เห็บกันยกฟาร์มเลยครับ อย่างว่า วัวเขาเลี้ยงดูมาอย่างดี มาเจอแบบลูกทุ่งหน่อยไปไม่เป็นเลย..ตอนเลี้ยงใหม่ๆ มีนักวิชาการของฟาร์มโชคชัยมาประชุมที่กลุ่มผม ก็มาแนะนำสายพันธุ์วัว ฟาร์มที่ซื้อวัวโชคชัยนั่นแหละครับ เป็นคนพามา คุยกันถึงเรื่องผลผลิต ว่าวัวสาวท้องแรกของเขา ให้ผลิตผลิตสูง อยู่เฉลี่ยที่ 15-17 กิโลกรัม ต่อวัน..ผมอุตสาห์เงียบๆแล้วน๊าาาาา ดันมาถามผมอีกว่าที่ฟาร์ม ได้ค่าเฉลี่ยเท่าไหร่ ตอนนั้นเลี้ยงใหม่ๆ วัวสาวท้องผมรีดแค่ 4 ตัว นมวันละ 90 กว่าโล ......หงายเงิบ กันเลยทีเดียว

-อุปกรณ์ในการเลี้ยง พวกเครื่องรีด ราคาสูงนิดนึงครับ แต่ก็ต้องซื้อ ผมมีร้านแนะนำให้ครับ..ร้านลูกค้าเก่าอีกนั่นแหละ

-สำคัญสุดเรื่อง ของกินวัวครับ ปีแรกผมได้บทเรียนอะไรๆมาเยอะพอสมควรอย่างว่าแหละครับ เรียนในห้อง มันไม่เหมือนทำเองจริงๆด้วย ต้องมีแหล่งอาหารที่มากพอสำหรับวัวครับ มันกินกันแหลกลาญ เลยครับ เทียบกับวัวเนื้อที่ผมเลี้ยง ง่ายกว่าเยอะ โยนฟาง โยนอาหาร เอาน้ำให้ จบ

-นึกไม่ออกแฮะ เอาเป็นว่า เรามาคุยกันกระทู้นี้กันเรื่อยๆนะครับ

คอกเล็กๆของวุ้นเส้น
User offline. Last seen 8 years 8 weeks ago. Offline

เห็นค่าเฉลี่ยแล้วว้าวๆสำหรับวัวสาว พี่วีพอจะแนะนำวิธีเลี้ยงได้ไหมครับ อาหารข้น หยาบ อะไร ให้ยังไง ค่าเฉลี่ยนี้ถือว่าสูงสำหรับผมเลนครับ

weerapan
User offline. Last seen 7 years 45 weeks ago. Offline

คอกเล็กๆของวุ้นเส้น wrote:
เห็นค่าเฉลี่ยแล้วว้าวๆสำหรับวัวสาว พี่วีพอจะแนะนำวิธีเลี้ยงได้ไหมครับ อาหารข้น หยาบ อะไร ให้ยังไง ค่าเฉลี่ยนี้ถือว่าสูงสำหรับผมเลนครับ

อาหารหยาบผมให้แบบบุฟเฟต์ครับผม กินได้เท่าไหร่กินไป ตอนเช้า ให้กินฟางเต็มที่ ตอนเย็น ให้กินหญ้าเนเปียร์ปั่น ครับผม สลับกับ ช่วงไหนได้เปลือกข้าวโพดสดจากโรงงานก็ให้กินเต็มที่ครับ (ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ ต้องปลูกข้าวโพดเองแล้วล่ะมั้ง) อาหารข้น ให้ตามสัดส่วนโบราณครับ น้ำนม 2 ต่ออาหาร 1 ครับ เท่านี้จริงๆ

katoy2523
User offline. Last seen 4 years 50 weeks ago. Offline

โฮ้ พี่วี ไม่ต้องมีชื่อผมที่หัวข้อกระทู้ก็ดายครับ ไว้เป็นกระทู้เล่าสู่กันฟังครับ

ตอบ ผมคิดไว้ว่าจะไปเลี้ยงแถวรอยต่อ 3 อำเภอ คือ กำแพงแสน ท่ามะกา บ้านโป่งครับ หรือไม่ก็ใกล้หนองโพ ถ้าหาที่ดินในราคาที่เราสู้ไว้ครับ คือว่าง่ายๆ เริ่มนับ 1 ครับ
มีศูนย์รับน้ำนมดิบอยู่ 2 ศูนย์ได้มั้งครับ ที่แน่ๆ มี 1 ศูนย์รับน้ำนมดิบครับเพราะผมขับรถผ่านไปแล้วมีชาวบ้านมาส่งนมกัน
รอยต่อ 3 อำเภอชาวบ้านเขาปลูกข้าวโพดแอ้ครับ (ข้าวโพดฟักอ่อน) วัตถุดิบชั้นดีครับได้ฟรี หรือไม่ก็ขอซื้อต้นหรือถอดยอดสบายครับ แล้วกะว่าจะหาเช่าที่เพื่อปลูกหญ้าด้วยครับ และที่บ้านปัจจุับันก็มีนาให้อัดฟางได้ครับ ทั้งหมดนี่จะใช้แรงงานในครอบครัวครับ แต่ปัญหาคือเงินลงทุนที่สูงอยู่เหมือนกัน เพราะต้องไปหาซื้อที่ดินด้วยครับ

ราคาวัวนมสาวท้องราคาแรงจริงๆ น่ะครับ แล้วผมจะซื้อได้กี่ตัวกันเนี่ย แต่น่าจะเริ่มประมาณปลายปีนี้ครับโครงการวัวนม ตอนนี้ก็เลี้ยงวัวเนื้อไปก่อนครับ 3 แม่

ทั้งหมดนี้เป็นแนวทางที่คิดไว้ กับแฟนผม บวกกับคำปรึกษาและแนวทางจากพี่มนตรีอีกคน จึงทำให้ตัดสินใจว่าจะเลี้ยงวัวนมครับ อีกอย่างเพื่อนของแฟนผม บ้านเขาเคยเลี้ยงวัวนมมาก่อน บอกเล่าว่าเมื่อก่อนบ้านจน แต่มาได้วัวนมนี่แระ มายกระดับครอบครัวให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นมาก เลยเป็นแรงสนับสนุนอีกทางที่ทำให้คิดจะเลี้ยงวัวนมควบคู่กับวัวเนื้อครับ ขนาดสมัยก่อนยังเลี้ยงแล้วมีเงินได้เลย เรามีความรู้และเพื่อนๆ พี่ๆ ให้คำปรึกษา แล้วทำไมเราจะเลี้ยงไม่ได้

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

ขยันทำ ไม่ขยันพูดพล่าม สักวันเราจะมีกิน

weerapan

แถวนั้นนี่ ศูนย์นมของศิริโชครึป่าวนะครับ ผมไม่แน่ใจ ไม่ได้ไปนานเลย แต่มีแน่ๆ ถ้าเป็นที่ท่ามะกาน่าจะเป็นศูนย์นมของรุ่นพี่ผมมั้งครับ ...เลี้ยงวัวนม ถ้ามันได้นม ยังไงก็อยู่ได้ครับ อยู่ที่การบริหารจัดการของเราด้วย สำคัญที่สุดคือ ทำยังไงก็ได้ให้วัวมันท้องเร็วที่สุด ของผมตอนนี้ก็มีปัญหาคือ ระยะวัวท้องว่างนานเกิน 60 วัน แก้ไม่ตกเลยครับ อาจเป็นวัวอายุเยอะแล้วด้วยก็ได้ ระบบสืบพันธุ์ต่างๆเลยไม่ค่อยดี ไม่เหมือนวัวสาว ทีเดียว ติดตลอด..ถ้าจะซื้อวัวท้องเข้ามา ขอเป็นวัวสาวอย่างเดียวยิ่งดีเลยครับพี่ เรื่องอาหารหยาบ ถ้าได้ตันข้าวโพดตลอด นี่เยี่ยมไปเลยครับ สลับกับกินหญ้าบ้าง ฟางก็มีตลอด งั้นก็หายห่วงไปเลยครับ Smile

ของผมก็อยากจะปลูกข้าวโพด ให้วัวกินอยู่เหมือนกันครับ เอาแบบว่า ถึงระยะที่ ฝักเป็นน้ำนม แล้วตัด เข้าเครื่องปั่นให้วัวกิน นมน่าจะดี พอดีผมมาคิดๆดู ว่า ปลูกเนเปียร์ให้กินก็จริง แต่พอมาเทียบกับต้นข้าวโพดแล้ว ต้นข้าวโพด ดีกว่า ตรงที่ให้ dry matter สูงกว่า เนเปียร์มันเป็นน้ำไปซะเยอะ แต่ดีตรงที่ปลูกทีเดียว ตัดแล้วงอกใหม่ อยากรู้อะไรก็ลองเองเลย ถ้าหากมันดีก็จะได้มีแนวทางให้คนอื่นต่อไป Smile

katoy2523
User offline. Last seen 4 years 50 weeks ago. Offline

ไม่แน่ใจชื่อศูนย์เหมือนกันครับ อยู่แถวๆ ห้วยผักชีมั้งครับ แต่ในใจก็อยากส่งให้หนองโพครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าราคา และความโปร่งใสของสหกรณ์เป็นอย่างไรกันบ้าง อีกอย่างตอนนี้ก็ใช้อาหารวัวนมของหนองโพอยู่ เรียกว่าเป็นสมาชิกก็ครบขันเลย

เรื่องวัวท้องนี่้แระครับสำคัญ ผมไปอบรมผสมเทียมมาแล้วครับ จัดไป 2 ตัวที่บ้าน ที่เดียวติด แต่ยังอ่อนประสบการณ์อีกเยอะครับ ที่ยังมีปัญหาอยู่คือการล้วงตรวจท้องครับ เพราะตอนไปอบรมได้ล้วงแต่ท้อง 7-8 เดือน (เพราะมีแต่ท้องระยะนี้) เลยไม่ได้ล้วงพวก 3-4 เดือน เลยไม่มีประสบการณ์จริงเลย เคยลองล้วงตรวจวัวที่บ้านก็ไม่ค่อยมันใจว่าจะตรวจผ่านหรือป่าว แต่วัวท้องแน่นอนครับ ได้ 6 เดือนกว่าแล้ว ส่วนวัวของพี่วีก็น่าจะปลดระวางได้แล้วมั้งครับ (มันแก่) หรือมีปัญหาที่มดลูกหรือป่าวครับ ผมไปอบรมมาอาจารย์เขาแนะนำสมุนไพรล้างมดลูก ได้ทั้งก่อนผสม หรือหลังคลอดเลย ผมลองใช้แล้วไม่มีผลข้างเคียงครับ (ถ้าทำถูกวิธี) แต่ลองใช้แค่ครั้งเดียวเอง
ผมอ่านเจอบทความวัวนมว่า วัวนมเมื่อคลอดลูกแล้วคอมดลูกจะปิดเร็วกว่าวัวทั่วไป ทำให้การขับของเสียออกจากมดลูกได้ไม่หมด ทำให้เกิดมดลูกอักเสบมากกว่าวัวพันธุ์อื่นๆ ทำให้การกลับสัด และอัตราการผสมติดต่ำครับ อันนี้ผมก็ยังไม่ทราบเหมือนกันว่ามันจะเป็นจริงหรือป่าว คงจะมีปัจจัยเรื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องอีกทำให้ผสมไม่ติด

เรื่องข้าวโพดนี้ผมว่าจะทำความตกลงกับชาวบ้านที่ปลูกเลยว่าผมขอซื้อ จะได้มีของตลอดปีครับ ส่วนปลูกเองคงไม่ปลูกแน่ครับ เพราะมันจะเพิ่มงานให้เราครับ ก็ว่าจะปลูกหญ้า
จักรพรรดิ์ร์นี่แระครับ แต่คงไปเช่าพื้นที่เขาปลูก ส่วนแปลงที่คอกอาจจะปลู มูลาโต้ กับ ฮามาต้า รูซี่ไว้ให้เดินแทะเล็มออกกำลังกายครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่ามีทีีพอหรือป่าวครับ

Microcline
User offline. Last seen 6 years 51 weeks ago. Offline

Big smile Big smile Big smile มากดไลค์ให้ก่อนเลยครับ Big smile Big smile Big smile

กระทู้แบบนี้แหละครับสุดยอดเลย เพราะมาจากประสบการณ์จริงของพี่ๆ ทั้งในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตครับ Love Love Love

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

สิ่งที่ดีที่สุด คือการที่เราได้อยู่ด้วยกัน

พอเพียงตามรอยพ่อ

weerapan

katoy2523 wrote:
ไม่แน่ใจชื่อศูนย์เหมือนกันครับ อยู่แถวๆ ห้วยผักชีมั้งครับ แต่ในใจก็อยากส่งให้หนองโพครับ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าราคา และความโปร่งใสของสหกรณ์เป็นอย่างไรกันบ้าง อีกอย่างตอนนี้ก็ใช้อาหารวัวนมของหนองโพอยู่ เรียกว่าเป็นสมาชิกก็ครบขันเลย

เรื่องวัวท้องนี่้แระครับสำคัญ ผมไปอบรมผสมเทียมมาแล้วครับ จัดไป 2 ตัวที่บ้าน ที่เดียวติด แต่ยังอ่อนประสบการณ์อีกเยอะครับ ที่ยังมีปัญหาอยู่คือการล้วงตรวจท้องครับ เพราะตอนไปอบรมได้ล้วงแต่ท้อง 7-8 เดือน (เพราะมีแต่ท้องระยะนี้) เลยไม่ได้ล้วงพวก 3-4 เดือน เลยไม่มีประสบการณ์จริงเลย เคยลองล้วงตรวจวัวที่บ้านก็ไม่ค่อยมันใจว่าจะตรวจผ่านหรือป่าว แต่วัวท้องแน่นอนครับ ได้ 6 เดือนกว่าแล้ว ส่วนวัวของพี่วีก็น่าจะปลดระวางได้แล้วมั้งครับ (มันแก่) หรือมีปัญหาที่มดลูกหรือป่าวครับ ผมไปอบรมมาอาจารย์เขาแนะนำสมุนไพรล้างมดลูก ได้ทั้งก่อนผสม หรือหลังคลอดเลย ผมลองใช้แล้วไม่มีผลข้างเคียงครับ (ถ้าทำถูกวิธี) แต่ลองใช้แค่ครั้งเดียวเอง
ผมอ่านเจอบทความวัวนมว่า วัวนมเมื่อคลอดลูกแล้วคอมดลูกจะปิดเร็วกว่าวัวทั่วไป ทำให้การขับของเสียออกจากมดลูกได้ไม่หมด ทำให้เกิดมดลูกอักเสบมากกว่าวัวพันธุ์อื่นๆ ทำให้การกลับสัด และอัตราการผสมติดต่ำครับ อันนี้ผมก็ยังไม่ทราบเหมือนกันว่ามันจะเป็นจริงหรือป่าว คงจะมีปัจจัยเรื่องอื่นเข้ามาเกี่ยวข้องอีกทำให้ผสมไม่ติด

เรื่องข้าวโพดนี้ผมว่าจะทำความตกลงกับชาวบ้านที่ปลูกเลยว่าผมขอซื้อ จะได้มีของตลอดปีครับ ส่วนปลูกเองคงไม่ปลูกแน่ครับ เพราะมันจะเพิ่มงานให้เราครับ ก็ว่าจะปลูกหญ้า
จักรพรรดิ์ร์นี่แระครับ แต่คงไปเช่าพื้นที่เขาปลูก ส่วนแปลงที่คอกอาจจะปลู มูลาโต้ กับ ฮามาต้า รูซี่ไว้ให้เดินแทะเล็มออกกำลังกายครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่ามีทีีพอหรือป่าวครับ

ส่งหนองโพก็ดีนะครับ สหกรณ์ใหญ่ดี มั่นคงหน่อย อยากได้ข้อมูลอะไร ไปถามหา หมอปอ ได้เลยครับ (รุ่นน้องผม) บ้านมันก็เลี้ยงวัวนมอยู่เหมือนกัน ทำงานอยู่ที่สหกรณ์นั่นแหละครับ
เรื่องล้วงวัว อย่าหาว่าผมสอนเลยนะครับ ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร ถือว่าแชร์กันดีกว่านะครับผม Smile วัวท้อง 45-60 วันนี่ ปีกมันจะใหญ่กว่าข้างนึงแบบว่าชัดเลยครับ ผนังหนาๆหน่อย ค่อยๆกดไปมันจะตึงๆมือ ท้อง3-4 เดือนนี่ ปีกมดลูกจะคล้ายๆลูกโป่งใส่น้ำอ่ะครับ มันจะหนักๆหน่อย พาดตรงกระดูกเชิงกรานพอดี 5 เดือน ขึ้นไปก็เป็นตัวแล้วใช่มั้ยครับ ล้วงง่ายมาก หลังๆมา ผมจะล้วงที่ 2 เดือนครับ เหตุผลก็คือ ผมมักจะเจอ วัวประเภทที่แบบว่า เป็นสัดปุ้บ ผสมทีเดียว แล้วเงียบ เลย ผ่านไป 3-4 รอบก็ไม่กลับสัด คนเลี้ยงก็นึกว่าท้องแล้ว ที่ไหนได้ ปรากฏว่าไม่ท้องครับ เลยทำให้เราเสียเวลาไปผรีๆ หลังๆมาเลยต้องจับตรวจที่ 2เดือน ถ้าท้องก็ดีไป ไม่ท้องก็ต้องหาทางแก้ไขกันต่อไป

katoy2523

ผมก็คิดเหมือนกันครับว่าอยากส่งหนองโพ เพราะเขาสหกรณ์ใหญ่ ความมั่นคงน่าจะมีมากกกว่า เพราะอยู่ในพระบรมราชนูปถัมภ์ ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องโควต้ารับน้ำนมดิบ

สอนหรือบอกมาได้เลยครับ มันเป็นความรู้ทั้งนั้นครับไม่มีเคืองแน่นอน ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ ใจก็อยากจะล้วงตรวจทุกเดือนแระครับโดยเฉพาะท้องอ่อน ๆ ผมยังไม่มีความชำนาญพอ กลัวล้วงแล้วรูปคลำหนักไป เดี๋ยวเกิดแท้งครับ เพราะซองบังคับยังไม่มีครับ ทำแล้วแต่ยังใช้การไม่ได้ รอปรับปรุงใหม่

ผมก็กลัวว่ามันจะไม่ท้องนี่แระครับ เสียเวลา เสียเงินซื้ออาหารข้นด้วย ขนาดแค่เลี้ยงวัวเนื้อน่ะครับ ล่าสุดวัวที่ซื้อเข้ามาใหม่ เจ้าของฟาร์มบอกท้องทุกตัว ใช้พ่อคุมฝูง เลือกได้เลย ซื้อเข้ามาได้จะ 2 เดือนแล้ว มีเมือกเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ไหลมา 3 วัน ก็เลยสงสัยว่าจะท้องหรือป่าว เลยล้วงตรวจเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ก็ยังหาข้อสรุปไม่ได้ว่าท้องหรือป่าว เพราะล้วงได้ไม่นานวัวมันดิ้น ก็เลยหยุดล้วง ก็เลยไม่กล้าฟันธงว่าท้องหรือไม่ จะรอดูอีกทีครับว่ากลางเดือนนี้จะมีเมือกหรือป่าวครบรอบพอดี หรืออาจจะเรียกหมอมาล้วงดีหนอ Party Party Party

แล้วตอนนี้พี่วี มีแม่รีดอยู่กี่ตัวครับ ได้ลูกเป็นลูกผสมนม+เนื้อมากี่ตัวแล้วครับ

weerapan

เรื่องซื้อวัวท้องนี่ ต้องเอาให้ชัวร์เลยครับ

ผมมีประสบการณ์แย่ๆมาแชร์ให้ครับ ส่วนนึงก็เป็นความสะเพร่า+ความไว้ใจมากเกินไป ของผม เพราะซื้อวัวคนในกลุ่มเดียวกัน ไม่น่าทำกันเล้ยยยยยย เรื่องมีอยู่ว่า เมษา ปีที่แล้วผมซื้อวัวจากฟาร์มพวกเดียวกันนี่แหละครับเข้ามา 3 ตัว ในราคา 110000บาท บอกว่าท้องทุกตัว เลือกเอาไปได้เลย ไอ้เราก็เชื่อใจ คนพวกเดียวกัน ไม่น่าจะมีไร จะขอล้วงตรวจเดี๋ยวก็จะหาว่าไม่เชื่อใจกันอีก เลยเอาวัวไป เมื่อวันที่ 27 เมษา 55 ตอนนั้นซื้อวัวท้อง 5 เดือนขึ้นไป มีตัวนึง ผสม 24 ตุลา 54 กำหนดคลอดก็ต้องเดือน กรกฏา-สิงหา ปรากฏว่า เมื่อถึงกำหนด ไม่คลอด เลยถามเจ้าคนขาย เลยแถมาว่า ผสมซ้ำเดือน กุมภา ก็เลยรอ พอ พฤศจิกา ยน ก็ไม่คลอด ผมก็รอจน ถึงธันวา เลยไปถามเจ้าตัวดู เลยแถมาอีกว่า เอาไปแท้งรึป่าว ลูกมันอาจจะตกอยู่แถวๆในคอก แล้วผมไม่เห็น Crazy เลยให้ลูกน้องแกมาล้วงดู หมอปศุสัตว์ มาล้วง ผมก็ยืนดู 2คนที่ล้วง บอกตรงกันเลย ว่าท้อง เจอตัวลูกมันเลย ผมก็เลยล้วงไปบ้าง เจอคอมดลูก เจอปีกมดลูกทั้ง2 ข้าง ไอ้2คนนั่น ดันมาหาว่าผมล้วงไม่ถึง ผมก็เลยว่า วัวท้่องตั้ง8-9 เดือนแล้ว ถึงกำหนดคลอด ถ้าล้วงแล้วแยกแยะไม่ออกว่า วัวท้องหรือไม่ท้อง นี่ ผมเผาใบปริญญาทิ้งเลย...เจ้า2คนนั้นก็เงียบไป ไอ้ตัวเจ้าของมันก็เลยพนันกับผมว่า วัวมันยังท้องอยู่ เดิมพันกันหลักหมื่นมั้ย ผมเลยบอกว่า เงินหมื่นผมไม่มีหรอก ใครแพ้เดิมพันเลิกเลี้ยงวัว แล้วห้ามอยู่พะเยาไปเลยดีมั้ย.... จนถึงวันนี้ ซื้อวัวตัวนั้นมาปีกว่า ยังไม่มีลูกออกมาให้เห็น

อีกตัวนึง ที่เอามาพร้อมกัน ตอนนั้นต้นเดือนเมษา มีหมอมาล้วงตรวจวัวที่ฟาร์มนั้น แล้วมีวัวตัวนึงแท้งในวันต่อมา เจ้าของยังเก็บลูกที่แท้งมาให้ผมดู แต่ผมก็ไม่รู้ว่าวัวตัวไหนแท้ง และแล้ว แจ็คพอตมาออกที่ผมอีก ไอ้ตัวที่ผมเลือกไป ดันเป็นตัวที่เขาบอกว่า แท้งตอนต้นเดือน... เราก็ไม่รู้ แต่เขาบอกว่าวัว8 ตัวในคอกที่ผมเลือก ท้องแล้วทุกตัว สุดยอดวัวจริงๆครับ วัวฟาร์มเค้า แท้งตอนต้นเดือน ตอนปลายเดือน ท้องใหม่อีกแล้ว จนถึงวันนี้ วัวตัวนี้ ก็ยังไม่คลอด นี่เป็นประสบการณ์แย่ๆครับ เวลาจะซื้อวัวเราต้องเขี้ยวมากๆ ส่วนนึงเป็นเพราะความเชื่อใจ ทุกวันนี้ ผมกะคนนั้น แม้แต่หน้่ายังไม่อยากมอง เพื่อนผมบอกเจอที่ไหนจะซัดแม่งที่นั่นแหละ Love

วัวที่คอกผมมีตอนนี้ทั้งหมด 20 ตัวครับ มีแม่วัวที่ให้นมได้ 5 ตัว เดือนหน้า จะคลอดตัวนึงครับ ละก็เว้นไป กันยา ตุลา อีก 4ตัว ลูกที่เกิดจาก แม่นม+เนื้อ ตอนนี้ยังมี ตัวเดียวครับ เป็น วากิว พวกชาร์โลเล่ย์ กับแองกัส ก็ ออกเดือนกันยา ตุลา โน่นเลยครับ ตอนนี้เหนื่อยหน่อยครับ วัว5 ตัวเลี้ยงทั้งฟาร์ม รายได้กับรายจ่ายพอๆกันเลยครับ สหกรณ์ก็ดันมาเพิ่มโควต้านมให้อีก เพราะนมขาด เลยมีโครงการเพิ่มวัวกันในกลุ่มครับ รอพี่ ธกส ปลายๆเดือนน่าจะได้ละมั้ง แล้วว่าจะไปหาวัวแถวๆลพบุรี สระบุรี มาเพิ่มซักหน่อยครับ

katoy2523

แม่รีด 5 ตัว เลี้ยงได้ทั้งคอกก็เก่งแล้วครับพี่ แชร์มาเยอะๆ ครับศึกษาไว้เป็นประสบการณ์วันข้างหน้าครับพี่วี Party Party

Counter

• Visitor Count: 19,174