2P2T..ข้าวโพดหมักวัวรักวัวหลง..2P2T

pptt
User offline. Last seen 6 years 45 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

สวัสดีครับพี่-น้อง ผมอยากให้วัวรักผมครับ ต้องมีอาหารไปทุกครั้ง
ทำฝักข้าวโพดหมักด้วยรักวัว ไม่กี่ตัวก็รักเป็นหนักหนา
เก็บฝักเสียที่แม่ค้าคัดทิ้งมา ใครกล่าวหาต่ำต้อยไม่น้อยใจ.

pptt
User offline. Last seen 6 years 45 weeks ago. Offline

จะทิ้งไปให้มันโง่ปัดโธ่เอ๋ย แบกมาเลยไม่ต้องสนคนเดียจฉันท์
ขืนทิ้งไปก็กลายเป็นขยะพลัน เอามาปั่นแล้วก็หมักด้วยรักวัว.

คาวบอยทุ่งหญ้า
User offline. Last seen 4 years 47 weeks ago. Offline

Big smile จัดหนักเลยครับลุงพรรณ เอ้ยยยพี่พรรณ ขั้นตอนวิธีการทำ และการเก็บรักษาอะครับ อิอิ Big smile Big smile Big smile

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

ค่ายวัวบ้านนอก อนุกูล ฟาร์ม (AGF)

เลี้ยงสัตว์ที่กินหญ้ายังไงก็ไม่ขาดทุน

....... คาวบอยทุ่งหญ้า.......

pptt

ถ้าใครมีทำอย่างนี้นะพี่-น้อง
สูตรนี้ต้อง 100/2/2 นะน้อง-พี่
100นั้นหมายถึงวัตถุดิบพอดีพอดี (ฝักหรือเปลืกข้าวโพดหรือหญ้าที่เกี่ยวแล้ว1แดด 100 ก.ก.)
อีก2มี กระถินและเกลือแกง (กระถิน 2 ก.ก. เกลือแกง 2 ก.ก.) *ผมใช้เกลือทะเลจากแม่กลอง

pptt

สวัสดีครับน้องรุ่ง วิญญาณศิลปินกำลังเข้าสิงพอดี อิ อิ
บางครั้งมี ผลไม้ใช้ได้เลย( เช่น แอปเปิ้ล สับปะรด ชมพู่)

pptt

ภาพประกอบ

pptt

ภาพประกอบ

pptt

วิธีทำและขั้นตอนสอนดังนี้(อ.ธเนศว์ บุญตาแสง เป็นผู้สอนสูตรนี้ให้ผมครับ)
ใช้วิธีปั่นสับขยับแขน คลุกเคล้าแทนด้วยเกลือถูกเหลือหลาย
รวมต้นทุนการผลิตไม่มากมาย วัวขยายสรีระจ้ำบ๊ะเอย.

pptt

สับข้าวโพดพร้อมกระถินถิ่นริมรั้ว ปนกันมั่วตามน้ำหนักจักที่เห็น
เคล้าเกลือแกงแม่กลองของจำเป็น แร่ธาตุเช่น แคลเซี่ยม ไอโอดีน ฯลฯ

pptt

ได้ข้าวโพดสับปนกระถินแล้ว คลุกเกลือแกงตามสูตร อัดใส่ถุง ไล่อากาศออก แล้วมัดปากถุงให้แน่น
เมื่อเกิดแก๊สในถุงหมัก ถ้าไม่ปริก็ปล่อยไว้ ถ้ากลัวปริแตกจากแรงดันแก๊สภายใน ก็เปิดปากไล่แก๊สออกได้ครับ
แก๊สจะมีแค่ 2-3วันแรก (ถ้าเป็นหญ้า หรือข้าวโพดทั่วไป จะไม่มีแก๊สมาก) แต่ข้าวโพดที่ผมใช้เป็นสวีทสุวรรณ5
มีความหวาน และบางฝักต้มแล้ว จึงมีแก๊สเกิดในถุงหมักครับ

pptt

เมื่อหมักในถุงแล้ว สามารถเก็บไว้ได้ข้ามปีครับ แต่ของผมเก็บได้แค่ 1 เดือน ก็หมดแล้ว ทยอยทำ ทยอยเก็บ ทยอยเอาไปให้วัว
ทำอย่างนี้มาหลายปีแล้วครับ เหนื่อยมาก แต่ก็ยังทำ แสดงว่ามีความสุขจึงทำ ถ้าไม่มีความสุขผมจะทำให้เหนื่อยไปทำไม แมนยูฯบ่ครับ

Counter

• Visitor Count: 96,063