93 replies [Last post]
Thailandranch
User offline. Last seen 7 years 34 weeks ago. Offline
เจ้าของฟาร์ม

ไม่ชวนเราบ้างหรือครับพี่ท่าน จะรีบไปในฉับพลันไม่ทันหาย
รามอินทราแค่นี้มิย่ามกลาย ไปเมื่อไหร่ขนหมดบ้านต้องลองดู Big smile Big smile Big smile

pptt
User offline. Last seen 6 years 51 weeks ago. Offline

สวัสดีครับน้องหนึ่ง
จริงด้วยครับน้องหนึ่งน่าทึ่งชัด วัวกลับสัดได้อย่างดีทุกทีสม
คลอดลูกแล้วก็ยังให้ได้น้ำนม วัวของผมสมบูรณ์ดีลูกถี่เร็ว
ให้ลูกได้ปีละตัวทั่วทั้งคอก วัวผมตอกข้าวโพดหมักรักเหลือหลาย
ไม่สนหญ้าถึงแม้ว่าเป็นหญ้าใด ไม่ใส่ใจหญ้าเลยที่เคยกิน... Party Love

pptt
User offline. Last seen 6 years 51 weeks ago. Offline

555 น้องรุ่งคงยุ่งมาก งานคงยากแยกตัวมามั่วสุม
ไม่เป็นไรดอกน้องบ่ต้องกลุ้ม ไว้ชุมนุมรวมตัวงานวัวเอย..อิ อิ Big smile

pptt

ชวนสิครับน้องนัทจัดให้ได้ สบายสบายเต็มรถหาหมดไม่
อัดให้ล้นขนให้เฮี่ยนโล่งเตียนไป วัวจะได้คิดถึงผมนมโตจริง..ฮ่า ฮ่า ฮ่า Big smile Love

Baansuan_Ranch
User offline. Last seen 6 years 2 weeks ago. Offline

Big smile Big smile

Like Like บอกไปใจยังคิด

ยังตะหงิดบอกไปในใจฝัน

ครูกลอนร่ายข้าวโพดหมักจักเป็นทาน

ช่างทรมานสมองฉันนิดคิดไม่ออกเอย..

Laughing out loud Laughing out loud

โอ๊ยยย ทรมานเด่..!! กระทู้นี้..แต่ประเทืองปัญญาดีแท้..!!

Big smile

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

ติดตามผลงานได้ที่.. https://www.facebook.com/TBFMagazine มันหมักยีสต์Byบ้านสวน https://www.facebook.com/ManmakYist

chaiyos
User offline. Last seen 6 years 18 weeks ago. Offline

ขอสักคน จะด้นกลอน ณ ตอนนี้
สนุกดี คลายเครียด ได้ขันขำ
น้องสนใจ ในสาวน้อย ตัวดำ ๆ
อยากจดจำ ว่าเป็นลูก ผู้ได๋หนอ......เอย Shock Shock Shock Love Love Love

chaiyos
User offline. Last seen 6 years 18 weeks ago. Offline

ขอสักคน จะด้นกลอน ณ ตอนนี้
สนุกดี คลายเครียด ได้ขันขำ
น้องสนใจ ในสาวน้อย ตัวดำ ๆ
อยากจดจำ ว่าเป็นลูก ผู้ได๋หนอ......เอย Shock Shock Shock Love Love Love

pptt

ฮ่า ฮ่า ฮ่า.เจ๊บ้านสวนชวนใจคิด ไม่ปกปิดสูตรหมักจะบอกให้
เป็นร้อยแก้วท่านผู้อ่านจะได้ไว ต่อนี้ไปไม่ต้องกลอนวอนให้ดู. Wink
1.ข้าวโพดหรือหญ้าอะไรก็ได้ ที่วัวกินได้ (คุณค่าโภชนาการแตกต่างกันออกไป) ประมาณ 100 ก.ก.
2.กระถินรวมก้าน 2 ก.ก.
3.เกลือแกงจากทะเล 2 ก.ก.
วิธีทำ...สับ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ด้วยเครื่องอัตโนมือ( ช้า ยุงกัดขา) ถ้าใช้เครื่องยนต์หรือไฟฟ้าดีกว่าครับ ผมทำมือ2ปีก่อนได้เครื่อง
ขณะสับก็สับกระถินพร้อมไปด้วย เพื่อให้กระจายทั่วๆกอง แล้วจึงโรยเกลือแกงให้ทั่วกองข้าวโพด+หญ้าสับเช่นกัน
และบรรจุถุงพลาสติ 2ชั้น หรือ ชั้นในพลาสติกชั้นนอกเป็นถุงข้าวสาร อัดให้แน่นพอประมาณ ไล่อากาศภายในออกให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้
มัดปากถุงให้แน่น เก็บในที่ร่ม ประมาณ 21 วัน จะเกิดแลคติกที่เป็นประโยชน์กับวัว จุลินทรีย์ในอาหารหมัก จะช่วยย่อยอาหารให้กระเพาะลูเมน
และช่วยดูดซึมสารอาหารเข้าร่างกายวัวได้ดี ระบบทางเดินอาหารวัวจะสมบูรณ์ เท่าที่ใช้ทำมาตลอดหลาย ๆ ๆ ๆ ปี ได้ผลดีตามที่ท่าน อ.ธเนศว์
เคยพูดไว้ เพราะท่านและชาวบ้านในหมู่นั้น(ขอนแก่น) ทำมาก่อนผมและได้ผลดีมาก่อนจึงแนะนำให้ผมครับ ขอบคุณ อ.ธเนศว์ บุญตาแสง (ม.เทคโนโลยีราชมงคลขอนแก่น) ไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณเจ๊บ้านสวนด้วยครับ แบบร้อยแก้วคงอ่านได้ง่ายกว่านะครับ อิ อิ Party Wink

pptt

สวัสดีครับคุณชัยยศ
อ๋อ.ตัวดำดำ สาวน้อยร้อยชั่งนั้น แม่บรามันปนไทยใจรักมาก
พ่อก็คือจ้าวคิงคองต้องจำจาก เหลือของฝากลูกไว้ให้ใช้พัฒนา
แม่และลูกคู่นี้ไม่มีขาย เลี้ยงจนตายไปด้วยกันกับเจ้าของ
เป็นวัวเอฟน่าสนใจใครๆมอง ต้องขอจองขอซื้อ ตื๊อจริงจริง...
Big smile

Thailandranch
User offline. Last seen 7 years 34 weeks ago. Offline

เมื่อถึงคราวพบเจอก็สุขใจ
แถมพี่ยังใจดีให้ของฝาก
แค่พี่บอกว่าให้ก็ดีมาก
ขอบคุณมากสำหรับใจที่ให้มา Love Love Love

งั้นเราต้องรีบไป เอ๋ยรีบไป ในบัดดล
เตล้ง เตลง เตล่ง เตล้ง เตลง เตล่ง เตล้ง เตล่ง เตลง........ Party Party Party

Counter

• Visitor Count: 110,453